Về cách tính tiền lương làm ban đêm (từ 18h00 -6h00)

Chủ đề   RSS   
  • #262664 20/05/2013

    lemaimdl

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:20/05/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Về cách tính tiền lương làm ban đêm (từ 18h00 -6h00)

    Kính thưa luật sư,

    Công ty tôi do đặc thù công việc nên công nhân có lúc phải làm 12 tiếng ban đêm (từ 18h00 - 6h00).

    - Trước đây công ty tôi tính lương theo cách sau:

    ca 12 tiếng (từ 18h00 - 6h00)= 4h đầu tiên (từ 18h00 -22h) *100%.

                                                             4h giữa (từ 22h00-2h00)* 130%.

                                                              4h sau (từ 2h00 - 6h00)* 150%.

    - Tuy nhiên từ ngày 01/05/2013, theo khoản 3 điều 97 thì công ty tính như sau:

    ca 12 tiếng (từ 18h00 - 6h00)= 4h đầu tiên (từ 18h00 -22h) *100%.

                                                             4h giữa (từ 22h00-2h00)* 130%.

                                                              4h sau (từ 2h00 - 6h00)* 200%.

    Như vậy theo luật thì công ty tôi tính đúng không?

    Mong nhận được trả lời sớm từ luật sư

     

     
    43085 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lemaimdl vì bài viết hữu ích
    thanhtam19872211 (23/05/2013)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #262759   20/05/2013

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 153 lần


     

    Chào bạn, 

    Bộ luật lao động 2012 mới có hiệu lực từ ngày 01/5/2013 quy định:

    Điều 97. Tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm

    1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:

    a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;

    b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;

    c) Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

    2. Người lao động làm việc vào ban đêm, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường.

    3. Người lao động làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài việc trả lương theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày.

    Theo đó, tiền lương của bạn được tính như sau:

    4 giờ từ 18h00 - 22h00 = 100% x tiền lương/1h x 4h

    4 giờ từ 22h00 - 02h00 = 130% x tiền lương/1h x 4h

    4 giờ từ 02h00 - 06h00 = 150% x tiền lương/1h x 4h + 30% x tiền lương/1h x 4h + 20% x tiền lương/1h x 4h = 200% x tiền lương/1h x 4h

    Vì vậy, Công ty bạn trả lương như vậy là đúng quy định pháp luật.

    Trân trọng.

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như

     

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn AnLuat2006 vì bài viết hữu ích
    lemaimdl (21/05/2013) phamloan231 (27/05/2013)
  • #263133   22/05/2013

    lemaimdl
    lemaimdl

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:20/05/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Kính gửi luật sư,

    Vậy áp dụng theo luật mới thì trường hợp làm từ 22h00-6h00 thì tính như thế nào thưa luật sư?

     
    Báo quản trị |  
  • #264371   27/05/2013

    phamloan231
    phamloan231

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:05/10/2010
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 320
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


     

    Thưa Luật Sư Quỳnh Như!

    Em rất băn khoăn về cách tính lương theo cách của Luật sư. Theo thông tư hướng dẫn theo luật LĐ chưa sửa đổi, thì cách tính lương làm thêm giờ vào ban đêm là:

    4 giờ từ 18:000-22:00 = 100%x tiền lương/1hX4

    4 giờ từ 22:00-2:00=130%x tiền lương /1hX4

    4 giờ từ 2:00-6:00=150%X 130% tiền lương/1hx4=195%

    Vậy theo luật 2012 sửa đổi sẽ tính như sau:

    4 giờ từ 18:000-22:00 = 100%x tiền lương/1hX4

    4 giờ từ 22:00-2:00=130%x tiền lương /1hX4

    4 giờ từ 2:00-6:00=150%X 130% tiền lương/1hx4+20%tiền lương/1h=215% ( lưu ý: đơn giá tiền lương tính thêm giờ vào ban đêm được tính là đơn giá tính lương vào ban đêm từ 22h-6h)

    Hiện tại em chưa biết cách tính nào sẽ đúng, luật sư có thông tư, nghị định hướng dẫn cụ thể nào không cho em tham khảo với ạ!

    Rất mong câu trả lời sớm của Luật sư!

     
    Báo quản trị |  
  • #264801   28/05/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14665)
    Số điểm: 101575
    Cảm ơn: 3359
    Được cảm ơn 5212 lần
    SMod

    Vụ này chưa rõ ràng, chưa có văn bản hướng dẫn, ráng chờ vậy thôi :-P

     
    Báo quản trị |  
  • #370345   03/02/2015

    SEAMOON
    SEAMOON

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    cách tính lương ca đêm 12 tiếng

    E muốn hỏi: Công ty em làm ca đêm 12 tiếng từ 20:00 đsáng 8:00 sáng, và tính lương như sau: _ từ 20:00 - 22:00: 2h*150% _ từ 22:00 - 06:00: 8h* 130% _ từ 06:00 - 08:00: 1.5h* 150% (trừ 30 Mins hàngngày để nghỉ 2thứ 1 tháng) Cách tính như vậy có đúng ko ạ? Xin tư vấn sớm zúp tôi. Xin cảm ơn luật sư!
     
    Báo quản trị |  
  • #399689   16/09/2015

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10141)
    Số điểm: 57718
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4044 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Rất tiếc là luật sư chỉ tư vấn các quy định của pháp luật có liên quan chứ không tư vấn cách tính lương cụ thể cho công ty.

    Thân chào

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #370353   03/02/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14665)
    Số điểm: 101575
    Cảm ơn: 3359
    Được cảm ơn 5212 lần
    SMod

    Tại sao cty bạn SEAMOON sắp xếp lương làm ban đêm (22h-6h) lại thấp hơn lương làm buổi tối (20-22h) vậy ??

     
    Báo quản trị |  
  • #370446   04/02/2015

    SEAMOON
    SEAMOON

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cty em cố định ca đêm từ 22h ~ 06:30 sáng hôm sau.

    Còn lại tính làm thêm 150%.

    Tính như vậy có ổn ko ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #370668   06/02/2015

    Theo quy định của pháp luật thì " Người lao động làm việc vào ban đêm, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường"

    Mà giờ làm việc ban đêm được tính từ 22h đến 06h

    Có nghĩa là: 

    18h-22h = 100%;

    22h-06h = 130%

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như

Văn Phòng Luật Sư An Luật - Địa chỉ: 284C Nguyễn Trọng Tuyển, Phường 10, Quận Phú Nhuận.

Điện thoại: 0909999445 - Email: info@anluat.vn