DanLuat 2015

Về cách tình giá trị tài sản thiệt hại trong điều 202 BLHS

Chủ đề   RSS   
  • #131747 18/09/2011

    htv_vn84

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:05/08/2011
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 220
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Về cách tình giá trị tài sản thiệt hại trong điều 202 BLHS

    Luật sư cho hỏi?
    Trường hợp như sau:
        Có 1 vụ tai nạn giao thông do xe ôtô 16 (chổ ngồi) do tài xế HĐ thuê xe này để chở "khách bao" và gây ra tai nạn đ/v xe môtô làm chết 2 người trên xe môtô chết, sau khi tai nạn xảy ra chủ xe và tài xế đã cùng nhau lo tang lễ, bồi thường tổn thất tinh thần... gia đình nạn nhân đã có làm đơn bải nại yêu cầu không truy tố đối với tài xế.
         Về tài sản được hội đồng giám định thiệt hại như sau : 
        - Xe môtô 15triệu (của nạn nhân).
        -Xe ôtô do tài xế thuê hư hao trị giá 72 triệu
        Tài xế xe ôtô gây ra tai nạn bị truy tố khoản 3 điều 202, vì cho là giá trị tài sản thiệt hại 87 triệu
        Trong khi đó tài xế gây ra cho nạn nhân bị thiệt hại về tài sản chỉ có 15 triệu mà thôi,
    còn thiệt hại về tài sản của xe ôtô là tài sản "không phải là của bị hại" sao lại phải cộng vào
        Nếu như không cộng vào thì chỉ có 15 triệu > thì tài xế chi bị truyng tố ở khoản 2 đềi 202 mà thôi.
        Rất mong LS giải thích dùm trường hợp trên truy tố có đúng không?

     

     
    9979 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #131857   19/09/2011

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14143
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 731 lần
    Lawyer

    Theo điều 202 Bộ luật hình sự: Tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ

    1. Người nào điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khoẻ, tài sản của người khác, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến năm năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

    A) Không có giấy phép hoặc bằng lái xe theo quy định;

    B) Trong khi say rượu hoặc say do dùng các chất kích thích mạnh khác;

    C) Gây tai nạn rồi bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp người bị nạn;

    D) Không chấp hành hiệu lệnh của người đang làm nhiệm vụ điều khiển hoặc hướng dẫn giao thông;

    Đ) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

    3. Phạm tội gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.

    4. Vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ mà có khả năng thực tế dẫn đến hậu quả đặc biệt nghiêm trọng nếu không được ngăn chặn kịp thời, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

    5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

    Theo nghị quyết
    Nghị quyết 02/2003/NQ-HĐTP thì hành vi của người lái xe gây tai nạn làm chết 02 người sẽ bị truy tố theo khoản 2 Điều 202 BLHS. Chào bạn

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
  • #132886   21/09/2011

    htv_vn84
    htv_vn84

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:05/08/2011
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 220
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn LS

    nhưng trường hợp nêu trên bị truy tố K3.Đ202 là sao?

    nhờ LS giải thích dùm

     

     
    Báo quản trị |  
  • #132898   22/09/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Luật sư đã nói rõ là vì làm chết 2 người, và bị truy tố theo khoản 2 chứ có phải khoản 3 đâu.

    Theo Nghị quyết 02/2003/NQ-HĐTP thì làm chết hai người là thuộc trường hợp gây hậu quả rất nghiêm trọng nên sẽ bị truy tố theo điểm đ khoản 2 Điều 202 BLHS.
    Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 26/09/2011 12:01:43 CH

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #133977   25/09/2011

    htv_vn84
    htv_vn84

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:05/08/2011
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 220
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn LS đã giải thích.

        Việc VKS truy tố K3 Đ202 là không sai, bởi vì: 
        Tại điểm b, tiêu mục 4.3, mục 4, phần I  NQ02/2003 có huong dan như sau:
    4.3. Phạm tội thuộc một trong những trường hợp sau đây là "gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng" và phải chịu trách nhiệm hình sự theo khoản 3 Điều 202 Bộ luật Hình sự:

    A. Làm chết ba người trở lên;

    B. Làm chết hai người và còn gây hậu quả thuộc một trong các trường hợp được hướng dẫn tại các điểm b, c, d, đ và e tiểu mục 4.1 mục 4 này; 

        Nhưng trong câu hỏi của em là em muốn hỏi về cách tính gây hậu quả về giá trị tài sản...? tại gì ts thiệt hại xe môtô của người bị hại chỉ có 15tr, xe ôtô gây tai nạn hư hao là 72tr.
        Nhờ LS chỉ dùm cho phần này?

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-