Vậy xin hỏi các vị Luật sư là trong trường hợp này bên em có thể kiện bên đối tác cung cấp xe cho bên em được không ?

Chủ đề   RSS   
  • #378731 12/04/2015

    luatsutraloi3
    Top 150
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/08/2014
    Tổng số bài viết (439)
    Số điểm: 7761
    Cảm ơn: 294
    Được cảm ơn 141 lần


    Vậy xin hỏi các vị Luật sư là trong trường hợp này bên em có thể kiện bên đối tác cung cấp xe cho bên em được không ?

    Dưới đây là 1 nội dung câu hỏi của 1 độc giả Dân Luật. Xin trích dẫn gửi lên đây để các Luật sư đồng nghiệp trả lời dùm mình về trường hợp này nhé.

     
    Em xin chào cả nhà ah. em xin hỏi: Chả là công ty em có đặt mua 2 chiếc xe, theo hợp đồng thì 2 chiếc xe đó phải là 2 chiếc xe sản xuất 2015. nhưng đến khi giao hàng, bên phía đối tác có giao cho công ty e 2 chiếc xe đều là nhập khẩu 2015 nhưng 1 trong 2 chiếc là sản xuất năm 2014. vì thiếu kinh nghiệm giao nhận và nhân viên bán hàng bên đối tác cũng đã không giải thích rõ ràng mà chỉ nói: " xe này là xe 2015 chỉ có động cơ là 2014" nên nhân viên nhận hàng bên công ty em vẫn nhận hàng vì nghĩ rằng nó sẽ được đăng kiểm trên giấy tờ là đời 2015. vì là xe tải nên theo luật Việt Nam chỉ được phép lưu hành 25 năm kể từ ngày sản xuất. vì thế nếu như vẫn lấy chiếc xe trên thì bên công ty em bị hụt mất 1 năm khai thác chiếc xe. sau khi thương thảo với đối tác thì họ chỉ bảo thông cảm mà không đưa ra bất cứ một điều khoản đền bù thỏa đáng cho bên công ty em. Vậy xin hỏi các vị Luật sư là trong trường hợp này bên em có thể kiện bên đối tác cung cấp xe cho bên em được không ah. và kiện về lỗi gì. Rất mong được sự hướng dẫn của các vị ah. Trân trọng cảm ơn. Tôi được biết page tư vấn miễn phí nhưng nếu có chi phí tư vấn phát sinh, nhờ page gửi lại để tôi tiện thanh toán. Tôi xin chân thành cảm ơn!
     
    (1 bạn độc giả có Nick Fb: https://www.facebook.com/huguobao)
     
     
    2513 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #378794   13/04/2015

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7872
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 334 lần


    Chào anh

    Trường hợp của anh tôi trao đổi như sau:

    Theo quy định tại Điều 428. Hợp đồng mua bán tài sản năm 2005 thì:

    Hợp đồng mua bán tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên bán có nghĩa vụ giao tài sản cho bên mua và nhận tiền, còn bên mua có nghĩa vụ nhận tài sản và trả tiền cho bên bán.

    Đồng thời theo khoản 2 điều Điều 429. Đối tượng của hợp đồng mua bán

    2. Trong trường hợp đối tượng của hợp đồng mua bán là vật thì vật phải được xác định rõ.

    Mặt khác Điều 437. Trách nhiệm giao vật không đúng chủng loại

    Trong trường hợp vật được giao không đúng chủng loại thì bên mua có một trong các quyền sau đây:

    1. Nhận và thanh toán theo giá do các bên thoả thuận;

    2. Yêu cầu giao đúng chủng loại và bồi thường thiệt hại;

    3. Huỷ bỏ hợp đồng và yêu cầu bồi thường thiệt hại.

    Như vậy, việc các bên đã thỏa thuận trong hợp đồng là dòng xe đời 2015 thì trách nhiệm phải giao đúng. Việc Công ty kia giao dòng xe đời 2014 là vi phạm hợp đồng. Bên bị vi phạm có thể hủy bỏ hợp đồng và yêu cầu bồi thường thiệt hại hoặc Yêu cầu giao đúng chủng loại và bồi thường thiệt hại.

    Trân trọng!

     

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Anlhk33-DLU vì bài viết hữu ích
    luatsutraloi3 (27/04/2015)
  • #378799   13/04/2015

    caythongnoel
    caythongnoel
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2011
    Tổng số bài viết (1582)
    Số điểm: 15903
    Cảm ơn: 225
    Được cảm ơn 529 lần
    Lawyer

    Cái này mình thấy phải xem xét kỹ vì có trường hợp xe đời 2014 nhưng được sản xuất vào năm 2015, chỉ thay đổi chút ít về cấu tạo cũng có thể được xem là đời 2015 rồi. Bên giao hàng cũng không phải là không có lý. Sai lầm một phần ở phần thỏa thuận và nhận hàng của bên mua. Trong khi đó khi giao xe bên bán họ có giải thích rõ là máy 2014 nhưng sản xuất năm 2015 nhưng bên mua vẫn chấp nhận. 

    Trân trọng!

    Luật sư: Nguyễn Văn Xuyên

    Công ty Luật TNHH Hoàng Việt Luật

    Địa chỉ: 459 Hai Bà Trưng, phường 8, quận 3, Tp. Hồ Chí Minh

    SĐT: 0901 20.26.27

    Hợp đồng - Đất đai, Nhà cửa - Hôn nhân, Thừa kế - Hình sự - Lĩnh vực Luật khác

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn caythongnoel vì bài viết hữu ích
    luatsutraloi3 (27/04/2015)
  • #378815   13/04/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31518
    Cảm ơn: 938
    Được cảm ơn 1938 lần


    luatsutraloi3 viết:

     

    Em xin chào cả nhà ah. em xin hỏi: Chả là công ty em có đặt mua 2 chiếc xe, theo hợp đồng thì 2 chiếc xe đó phải là 2 chiếc xe sản xuất 2015. nhưng đến khi giao hàng, bên phía đối tác có giao cho công ty e 2 chiếc xe đều là nhập khẩu 2015 nhưng 1 trong 2 chiếc là sản xuất năm 2014. 

    Cứ căn cứ vào hợp đồng mà xét thì:

    - Mua xe sản xuất năm 2015

    - Giao xe sản xuất năm 2014

    do đó là đã vi phạm hợp đồng. Bạn có quyền khởi kiện vi phạm HĐ, gây thiệt hại ít nhất là 1năm sử dụng vì thời hạn đăng kiểm sử dụng bị ngắn hơn.

    Trước tiên thì phải gởi văn bản khiếu nại trước thì mới có quyền khởi kiện sau này vì đây là hợp đồng kinh doanh thương mại.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    luatsutraloi3 (27/04/2015)
  • #381202   27/04/2015

    luatsutraloi3
    luatsutraloi3
    Top 150
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/08/2014
    Tổng số bài viết (439)
    Số điểm: 7761
    Cảm ơn: 294
    Được cảm ơn 141 lần


     

    Trân trọng cảm ơn bác bạn Luật sư & Chuyên viên pháp lý đồng nghiệp đã hỗ trợ cùng tôi để đưa ra nội dung tư vấn giúp cho trường hợp của độc giả nêu trên.

    Thay mặt độc giả có câu hỏi nêu trên xin chân thành cảm ơn !

     

     

     
    Báo quản trị |