DanLuat 2015

Vay vốn sinh viên

Chủ đề   RSS   
  • #290792 10/10/2013

    lethuth

    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:05/10/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vay vốn sinh viên

    luật sư cho tôi hỏi;anh trai tôi học trung cấp 2 năm từ 2008-2010.có vay vốn ngân hàng cho sinh viên.Sau khi học xong hai năm đó thì anh ấy học tiếp 2 năm cao đẳng nhưng không vay vốn nữa do vừa học vừa làm (vẫn có thể vay nhưng không vay).Đến ngày 3/10 vừa rồi ngân hàng đến thu tiền lãi suất.Vậy xin hỏi đã đến thời gian phải trả nợ chưa ạ?và lãi suất là bao nhiêu?

    đừng quá vội vàng

     
    2971 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #291722   16/10/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4653)
    Số điểm: 31203
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1087 lần


    Bạn xem quy định tại Quyết định 157/2007/QĐ-TTg về tín dụng đối với học sinh, sinh viên

    Điều 6. Thời hạn cho vay:

    1. Thời hạn cho vay là khoảng thời gian được tính từ ngày đối tượng được vay vốn bắt đầu nhận vốn vay cho đến ngày trả hết nợ (gốc và lãi) được ghi trong hợp đồng tín dụng. Thời hạn cho vay bao gồm thời hạn phát tiền vay và thời hạn trả nợ.

    2. Thời hạn phát tiền vay là khoảng thời gian tính từ ngày đối tượng được vay vốn nhận món vay đầu tiên cho đến ngày học sinh, sinh viên kết thúc khóa học, kể cả thời gian học sinh, sinh viên được các trường cho phép nghỉ học có thời hạn và được bảo lưu kết quả học tập (nếu có). Thời hạn phát tiền vay được chia thành các kỳ hạn phát tiền vay do Ngân hàng Chính sách xã hội quy định hoặc thỏa thuận với đối tượng được vay vốn.

     3. Thời hạn trả nợ là khoảng thời gian tính từ ngày đối tượng được vay vốn trả món nợ đầu tiên đến ngày trả hết nợ (gốc và lãi). Đối với các chương trình đào tạo có thời gian đào tạo không quá một năm, thời hạn trả nợ tối đa bằng 2 lần thời hạn phát tiền vay, đối với các chương trình đào tạo khác, thời hạn trả nợ tối đa bằng thời hạn phát tiền vay. Thời hạn trả nợ được chia thành các kỳ hạn trả nợ do Ngân hàng Chính sách xã hội quy định.

    Như vậy thời gian anh bạn học trung cấp là 2 năm, sau đó học tiếp 2 năm cao đẳng thì tổng cộng là 4 năm, tương ứng với đó thời han trả nợ cũng sẽ tối đa là 4 năm, và do bên NH họ phân ra các giai đaọn, bạn xem lại trong cái Hợp đồng vay, như vậy NHNN họ bắt đầu thu tiền anh bạn lúc này là đúng quy định.

     
    Báo quản trị |