DanLuat 2015

Vay vốn ngân hàng nước ngoài thực hiện dự án Bất động sản.

Chủ đề   RSS   
  • #465342 23/08/2017

    ksnb_ctr

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2015
    Tổng số bài viết (57)
    Số điểm: 480
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 5 lần


    Vay vốn ngân hàng nước ngoài thực hiện dự án Bất động sản.

    Công ty Cổ phần Đầu tư và Phát triển Bất động sản Ngân Hà có nhu cầu vay vốn nước ngoài từ Ngân hàng Mittu ở Nhật Bản để phát triển một dự án bất động sản cao cấp nghỉ dưỡng ven biển. Công ty Cổ phần Đầu tư và Phát triển Bất động sản Ngân Hà  định dùng quyền sử dụng đất tại dự án để thế chấp khoản vay tại Ngân hàng Mittu ở Nhật Bản như vậy có được không?

    Cở sở pháp lý sẽ áp dụng trong trường hợp này là gì?

     

     
    1219 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ksnb_ctr vì bài viết hữu ích
    trang_u (24/08/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #465463   24/08/2017

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2889)
    Số điểm: 35304
    Cảm ơn: 1369
    Được cảm ơn 1368 lần


    Chào bạn , phải xem trong Giấy phép hoạt động của ngân hàng đó có được phép thực hiện hoạt động cho vay không?

    Điều 90. Phạm vi hoạt động được phép của tổ chức tín dụng

    1. Ngân hàng Nhà nước quy định cụ thể phạm vi, loại hình, nội dung hoạt động ngân hàng, hoạt động kinh doanh khác của tổ chức tín dụng trong Giấy phép cấp cho từng tổ chức tín dụng.

    2. Tổ chức tín dụng không được tiến hành bất kỳ hoạt động kinh doanh nào ngoài các hoạt động ngân hàng, hoạt động kinh doanh khác ghi trong Giấy phép được Ngân hàng Nhà nước cấp cho tổ chức tín dụng.

    3. Các hoạt động ngân hàng, hoạt động kinh doanh khác của tổ chức tín dụng quy định tại Luật này thực hiện theo hướng dẫn của Ngân hàng Nhà nước.

    (Căn cứ Luật các tổ chức tín dụng 2010)

     
    Báo quản trị |  
  • #465471   24/08/2017

    Luật đất đai 2013 quy định quyền sử dụng đất chỉ được thế chấp tại tổ chức tín dụng được phép hoạt động tại Việt Nam. Do đó công ty không thể thế chấp QSD đất để thế chấp tại ngân hàng ở Nhật được.

    Trường hợp ngân hàng Mittu có chi nhánh hoạt động tại Việt nam theo giấy phép do NHNN cấp thì chi nhánh đó cũng xem là tổ chức tín dụng được phép hoạt động tại Việt Nam.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-