DanLuat 2015

Vay vốn Ngân hàng

Chủ đề   RSS   
  • #344862 16/09/2014

    bibichaypk3

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Vay vốn Ngân hàng

    Chào Luật sư,

    Hiện tai em đang thắc mắc và chưa tìm ra câu trả lời chính xác:

    - Việc sử dụng 1 tài sản để đi cầm cố ở 2 ngân hàng ( trường hợp ngân hàng làm việc lỏng lẻo)

    - Việc sử dung 1 hóa đơn để giải ngân ở 2 ngân hàng ( trường hợp ngân hàng thứ nhất không đóng dấu lên hóa đơn)

    Theo em thì đó làm phạm luật, nhưng em không biết quy định không được làm những việc trên được quy định ở luật nào.

    Mong Luật sư giải đáp và có thể cho em biết những điều trên được cấm ở trong luật nào ạ.

    Em cảm ơn nhiều.

     
    1889 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #345111   18/09/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4653)
    Số điểm: 31203
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1087 lần


    Nếu tổng giá trị tài sản đủ để thanh toán cho khoản vay tại ngân hàng thì vẫn được phép nhé bạn. Luật không cấm nên làm sao mà bạn tìm ra?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #345124   18/09/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4078)
    Số điểm: 31431
    Cảm ơn: 929
    Được cảm ơn 1902 lần


    bibichaypk3 viết:

    - Việc sử dụng 1 tài sản để đi cầm cố ở 2 ngân hàng ( trường hợp ngân hàng làm việc lỏng lẻo)

    Chào bạn.

    Cầm cố thì tài sản phải giao cho ngân hàng giữ thì làm sao có thể cầm cố ở ngân hàng khác được? 

     
    Báo quản trị |  
  • #345151   18/09/2014

    bibichaypk3
    bibichaypk3

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    mình ghi nhầm, việc thế chấp tài sản ( giấy tờ)

     
    Báo quản trị |  
  • #345156   18/09/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4078)
    Số điểm: 31431
    Cảm ơn: 929
    Được cảm ơn 1902 lần


    Chào bạn.

    Luật dân sự:

    Điều 348. Nghĩa vụ của bên thế chấp tài sản

    Bên thế chấp tài sản có các nghĩa vụ sau đây:

    3. Thông báo cho bên nhận thế chấp về các quyền của người thứ ba đối với tài sản thế chấp, nếu có; trong trường hợp không thông báo thì bên nhận thế chấp có quyền huỷ hợp đồng thế chấp tài sản và yêu cầu bồi thường thiệt hại hoặc duy trì hợp đồng và chấp nhận quyền của người thứ ba đối với tài sản thế chấp;

    Do đó nếu thế chấp ở ngân hàng thứ hai mà không thông báo cho họ biết là đã thế chấp ở ngân hàng thứ nhất là không đúng. Nếu tài sản thế chấp ít hơn tổng số tiền vay ở 2 ngân hàng mà nhân hàng thứ 2 không được thông báo nên cho vay thì có thể phạm tội lừa đảo.

    Trong thực tế, chỉ có thể vay ở cùng 1 ngân hàng dù luật không cấm vay ở nơi khác vì đã đăng ký giao dịch đảm bảo thì sẽ không được công chứng HĐ vay do không có giấy CN và đã thế chấp rồi.  

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    bibichaypk3 (18/09/2014)