DanLuat 2015

Vay vốn công ty mẹ nước ngoài lãi suất 0% được không?

Chủ đề   RSS   
  • #480566 30/12/2017

    huynhthu95
    Top 200
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (253)
    Số điểm: 3635
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 61 lần


    Vay vốn công ty mẹ nước ngoài lãi suất 0% được không?

    Hỏi: Chào anh chị Dân luật, em có một thắc mắc muốn hỏi. Công ty em vốn 100% nước ngoài. Công ty mẹ vì muốn hỗ trợ cho bên công ty em nên muốn cho vay với lãi suất 0% được không? Như vậy có bị ảnh hưởng gì đến thuế hay không?

    Trả lời:

    Theo Nghị định 20/2017/NĐ-CP quy định về quản lý thuế đối với doanh nghiệp có giao dịch liên kết thì đối với giao dịch vay vốn giữa công ty ở Việt Nam và công ty mẹ ở nước ngoài thì được tự thỏa thuận mức lãi suất. Tuy nhiên, thỏa thuận này cũng phải phù hợp với mức lãi suất trên thị trường. Cách xác định lãi suất, chị xem chi tiết tại Điều 6, Điều 7 Nghị định 20/2017/NĐ-CP này:
     
    Về vấn đề thuế nhà thầu đối với khoản vay nước ngoài, theo Khoản 3 Điều 7 Thông tư 103/2014/TT-BTC:
     
    "3. Thu nhập phát sinh tại Việt Nam của Nhà thầu nước ngoài, Nhà thầu phụ nước ngoài là các khoản thu nhập nhận được dưới bất kỳ hình thức nào trên cơ sở hợp đồng nhà thầu, hợp đồng nhà thầu phụ (trừ trường hợp quy định tại Điều 2 Chương I), không phụ thuộc vào địa điểm tiến hành hoạt động kinh doanh của Nhà thầu nước ngoài, Nhà thầu phụ nước ngoài. Thu nhập chịu thuế của Nhà thầu nước ngoài, Nhà thầu phụ nước ngoài trong một số trường hợp cụ thể như sau:
    ...
    - Thu nhập từ Lãi tiền vay: là thu nhập của Bên cho vay từ các khoản cho vay dưới bất kỳ dạng nào mà khoản vay đó có hay không được đảm bảo bằng thế chấp, người cho vay đó có hay không được hưởng lợi tức của người đi vay; thu nhập từ lãi tiền gửi (trừ lãi tiền gửi của các cá nhân người nước ngoài và lãi tiền gửi phát sinh từ tài khoản tiền gửi để duy trì hoạt động tại Việt Nam của cơ quan đại diện ngoại giao, cơ quan đại diện của tổ chức quốc tế, tổ chức phi chính phủ tại Việt Nam), kể cả các khoản thưởng đi kèm lãi tiền gửi (nếu có); thu nhập từ lãi trả chậm theo quy định của các hợp đồng; thu nhập từ lãi trái phiếu, chiết khấu giá trái phiếu (trừ trái phiếu thuộc diện miễn thuế), tín phiếu kho bạc; thu nhập từ lãi chứng chỉ tiền gửi."
     
    Như vậy, theo phân tích như trên thì khoản lãi suất khi vay vốn từ công ty mẹ bên nước ngoài phải phù hợp với điều kiện thị trường. Nếu cho vay với lãi suất 0% thì có thể sẽ bị ấn định thuế theo điểm e Khoản 1 Điều 37 Luật Quản lý thuế 2006:
     
    "Điều 37. Ấn định thuế đối với người nộp thuế nộp thuế theo phương pháp kê khai trong trường hợp vi phạm pháp luật về thuế
     
    1. Người nộp thuế nộp thuế theo phương pháp kê khai bị ấn định thuế trong các trường hợp sau đây:
    ...
    e) Mua, bán, trao đổi và hạch toán giá trị hàng hoá, dịch vụ không theo giá trị giao dịch thông thường trên thị trường;"
    Cập nhật bởi huynhthu95 ngày 30/12/2017 01:25:00 CH
     
    1234 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #480588   30/12/2017

    sunshine19
    sunshine19
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (108)
    Số điểm: 775
    Cảm ơn: 45
    Được cảm ơn 11 lần


    Tiêu đề là được hay không nhưng không làm rõ cho mọi người là được hay không mà giải thích về vịêc ấn định thuế. Hai cái này có vẻ chẳng liên quan gì nhau cho lắm. Tóm lại là được phép vay Công ty mẹ nước ngoài với lãi suất 0% nhưng về mặt thuế thì vẫn bị ấn định thuế.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-