Vay tín chấp nhưng chưa nhận tiền thì không vay nữa có bị phạt tù không?

Chủ đề   RSS   
  • #516460 02/04/2019

    Leanhtuan02021996

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/04/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vay tín chấp nhưng chưa nhận tiền thì không vay nữa có bị phạt tù không?

    Sự việc là như thế này ạ, hôm có người điên thoại cho tôi mời vay tiền, tôi có bảo là vay 10tr và trả trong vòng 6 tháng, và buổi tối tôi đến cửa hàng xem hợp đồng thì thấy ghi là 10tr550 nghìn, và trả trong vòng 24 tháng, họ đã chụp ảnh của tôi và bắt tôi ký theo chú ký mà họ bảo, lên tôi không ký và đi về luôn. Và bên ngân hàng điện cho tôi bảo sẽ kiện tôi đi tù, em đang hoang mang quá. Mọi ng tư vấn giúp em ạ!

     
    1763 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #516486   03/04/2019

    Luatsumonv
    Luatsumonv

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/09/2018
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 6 lần


    Chào bạn,

    Bạn đã nhận tiền vay chưa? Nếu bạn chưa nhận tiền vay thì không việc gì phải lo lắng cả.

     
    Báo quản trị |  
  • #516830   15/04/2019

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1211)
    Số điểm: 10928
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 258 lần


    Điều 117 Bộ luật Dân sự 2015 có quy định:
     
    1. Giao dịch dân sự có hiệu lực khi có đủ các điều kiện sau đây:
     
    a) Chủ thể có năng lực pháp luật dân sự, năng lực hành vi dân sự phù hợp với giao dịch dân sự được xác lập;
     
    b) Chủ thể tham gia giao dịch dân sự hoàn toàn tự nguyện;
     
    c) Mục đích và nội dung của giao dịch dân sự không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội.
     
    2. Hình thức của giao dịch dân sự là điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự trong trường hợp luật có quy định.
     
    Như vậy, việc vay mượn là quan hệ dân sự và các bên có quyền thỏa thuận các vấn đề liên quan trong hợp đồng vay, ở đây bên cho vay đã có hành vi ép buộc bạn ký kết theo ý chí chủ quan của họ và rất may bạn đã không làm theo, vì bạn chưa ký hợp đồng cũng như không nhận tiền nên giao dịch chưa có hiệu lực, hơn nữa quan hệ này cũng không đảm bảo đủ điều kiện về sự tự nguyện của các bên. Bạn không vi phạm pháp luật nên không ai có quyền làm bạn đi tù cả, đó chỉ là lời đe dọa, thậm chí bạn còn có quyền tố cáo ngược lại họ.

    Chỉ là gà con!

     
    Báo quản trị |  
  • #516991   19/04/2019

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1211)
    Số điểm: 10928
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 258 lần


    Khoản 6, Khoản 13 Điều 20 Nghị định 90/2017/NĐ-CP quy định: Phạt tiền từ 60% đến 70% giá trị sản phẩm động vật nhưng không vượt quá 50.000.000 đồng đối với hành vi vận chuyển, kinh doanh thịt gia súc, gia cầm và sản phẩm từ gia súc, gia cầm không có dấu kiểm soát giết mổ, tem vệ sinh thú y, bao bì đánh dấu đã qua kiểm tra vệ sinh thú y.
     
    Biện pháp khắc phục hậu quả:
     
    Buộc phải kiểm tra vệ sinh thú y. Trong trường hợp kiểm tra vệ sinh thú y không đạt yêu cầu buộc phải tiêu hủy hoặc xử lý nhiệt chuyển đổi mục đích sử dụng sản phẩm.
     
    Khoản 3, Khoản 5 Điều 17 Nghị định 90/2017/NĐ-CP quy định:
     
    Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với hành vi không có Giấy chứng nhận kiểm dịch động vật, sản phẩm động vật khi vận chuyển ra khỏi địa bàn cấp tỉnh.
     
    Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc kiểm dịch lại động vật, sản phẩm động vật; Buộc tiêu hủy động vật, sản phẩm động vật trong trường hợp kiểm dịch lại phát hiện động vật mắc bệnh, sản phẩm động vật mang mầm bệnh truyền nhiễm nguy hiểm thuộc Danh mục bệnh động vật phải công bố dịch.
     
    Như vậy, đối với hành vi vận chuyển, kinh doanh thịt heo không có dấu kiểm soát giết mổ sẽ bị phạt tiền tối đa là 50.000.000 đồng kèm theo biện pháp khắc phục hậu quả. Trường hợp vận chuyển thịt heo ra ngoài tỉnh thì bắt buộc phải có Giấy chứng nhận kiểm dịch động vật, sản phẩm động vật. Nếu không, người vận chuyển còn bị xử phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng kèm biện pháp khắc phục hậu quả.

    Chỉ là gà con!

     
    Báo quản trị |