Vay tiền tín chấp có bị truy tố hình sự không?

Chủ đề   RSS   
  • #493763 08/06/2018

    Tienphat_3012

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/06/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vay tiền tín chấp có bị truy tố hình sự không?

    Dạ em xin chào luật sư ạ.

    Em đang gặp chuyện là em có vay bên ngân hàng OCB với số tiền là 35tr em đã trả hơn 10 tháng. Nhưng gần 132 ngày nay em bị thất nghiệp nên ko có tiền đóng hàng tháng cho NH. Em có hẹn NH là em đi làm lại em sẽ đóng tiền cho NH. Sau đó NH cho bên vp luật sư KSI gì đó nt zalo qua cho mình gửi thông báo là tôi phải thanh toán số tiền là 54.000.000 bao gồm tiền gốc + lãi + phạt. Tôi mới nói tui vay có 35tr đóng gần cả năm mà bây giờ tôi trễ có 4 tháng phạt cộng gốc lãi sao lên tới 54tr. Họ nói tôi ko thanh toán số tiền này họ sẽ kiện tôi ra toà và có thể đi tù 4 năm với tội lợi dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản. Hợp đồng tôi vậy theo bảng lương công ty cũ mà tôi nghĩ việc. Mong luật sư giúp đỡ tôi trong trường hợp này. Trân trọng!

     
    3647 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #495580   30/06/2018

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4950)
    Số điểm: 29173
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1826 lần
    Lawyer

    Luật sư Dương Văn Mai, Công ty luật Bách Dương, Đoàn luật sư Hà Nội trả lời bạn như sau:

    Theo thông tin bạn cung cấp thì rõ ràng đây là quan hệ về Hợp đồng vay tài sản – vay tiền với hình thức là vay tín chấp – vay không có tài sản thế chấp. Việc ký hợp đồng vay trong trường hợp này chủ yêu căn cứ thu nhập, khả năng trả nợ của người vay mà ngân hàng hoặc các công ty cho thuê tài chính sẽ quyết định số lượng tiền cho vay.

    Đây là hợp đồng vay tài sản, ngân hàng đã giải ngân – đã cho bạn vay đủ số tiền 35 triệu theo nguyện vọng của em, thì em sẽ có nghĩa vụ trả nợ gốc và lãi theo thỏa thuận tại hợp đồng tín dụng. Nghĩa vụ của người vay được quy định tại Điều 466 Bộ luật Dân sự năm 2015 như sau:

    “1. Bên vay tài sản là tiền thì phải trả đủ tiền khi đến hạn; nếu tài sản là vật thì phải trả vật cùng loại đúng số lượng, chất lượng, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

    2. Trường hợp bên vay không thể trả vật thì có thể trả bằng tiền theo trị giá của vật đã vay tại địa điểm và thời điểm trả nợ, nếu được bên cho vay đồng ý.

    3. Địa điểm trả nợ là nơi cư trú hoặc nơi đặt trụ sở của bên cho vay, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

    4. Trường hợp vay không có lãi mà khi đến hạn bên vay không trả nợ hoặc trả không đầy đủ thì bên cho vay có quyền yêu cầu trả tiền lãi với mức lãi suất theo quy định tại khoản 2 Điều 468 của Bộ luật này trên số tiền chậm trả tương ứng với thời gian chậm trả, trừ trường hợp có thoả thuận khác hoặc luật có quy định khác.

    5. Trường hợp vay có lãi mà khi đến hạn bên vay không trả hoặc trả không đầy đủ thì bên vay phải trả lãi như sau:

    a) Lãi trên nợ gốc theo lãi suất thỏa thuận trong hợp đồng tương ứng với thời hạn vay mà đến hạn chưa trả; trường hợp chậm trả thì còn phải trả lãi theo mức lãi suất quy định tại khoản 2 Điều 468 của Bộ luật này;

    b) Lãi trên nợ gốc quá hạn chưa trả bằng 150% lãi suất vay theo hợp đồng tương ứng với thời gian chậm trả, trừ trường hợp có thoả thuận khác”.

    Do bạn đã không hoàn thành nghĩa vụ của mình – bởi bạn bị mất việc làm nên trước hết bạn và phía ngân hàng cần thương lượng bàn phương án giải quyết sự việc. trường hợp không thống nhất được phương án trả nợ thì phía Ngân hàng có quyền khởi kiện bạn tại tòa án có thẩm quyền để buộc bạn phải trả số nợ.

    Đây là quan hệ vay tài sản – một trong các quan hệ dân sự phổ biến nên trước hết phải giải quyết theo thủ tục dân sự. Tuy nhiên nếu thuộc các trường hợp quy định tại Điều 175 Bộ luật Hình sự năm 2015  Về tội  Lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản.

    Trên đây là nội dung tư vấn của luật sư cho trường hợp bạn quan tâm, nếu còn vướng mắc bạn có thể tiếp tục gửi thông tin cho chúng tôi hoặc liên hệ trực tiếp với chúng tôi để nhận được sự tư vấn chi tiết của luật sư.

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
  • #495846   02/07/2018

    Huetayy
    Huetayy

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/07/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vay tín chấp không khả năng chi trả

    tôi có vay tín chấp của homcredit một khoản tiền mỗi tháng tôi phải trả số tiền là 1.392.000 tuy nhiên hai tháng cuối tôi không có khả năng chi trả. và đã quá hạn 6 tháng. bên công ty nói sẽ kiện tôi tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản với số tiền lên đến 3.800.000 và nếu tôi không thabh toán số tiền đó trước 10h ngày 02/7/2018. vậy tôi muốn hỏi nếu bị kiện tôi sẽ bị xử phạt như thế nào? Và số tiền tôi phải trả có vượt quá số lãi mà ngân hàng nhà nước quy định không? Xin cảm ơn
     
    Báo quản trị |  
  • #495871   02/07/2018

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9787)
    Số điểm: 55425
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3571 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Đây là quan hệ vay tiền tín chấp giữa bạn và đơn vị tín dụng là quan hệ dân sự nên giải quyết theo những thỏa thuận giữa hai bên trong hợp đồng và trong khuôn khổ quy định của pháp luật. Vì thế, nếu bạn còn nợ hai tháng tiền chưa có khả năng thanh toán thì xem như bạn chưa hoàn tất trách nhiệm dân sự theo hợp đồng đối với công ty tài chính mà bạn vay tiền chứ không có cơ sở cho rằng bạn lừa đảo chiếm đoạt tài sản. 

    Về khoản tiền chưa thanh toán thì bạn nên trình bày hoàn cảnh khó khăn chưa có khả năng và điều kiện thanh toán để đề nghị công ty tài chính cho bạn thêm thời gian để trả tiền. Nếu công ty tài chính không đồng ý cho bạn chậm thanh toán thì chỉ có thể khởi kiện bạn ra tòa án vi cho rằng bạnvi phạm hợp đồng và tòa án sẽ thụ lý và giải quyết theo trình tự và thủ tục tố tụng dân sự bạn nhé.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #495925   02/07/2018

    trangvuive
    trangvuive

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/07/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vay tín chấp bị trả chậm có bị khởi kiện không

    Dạ tôi vay của fe 20 và tôi đóng đc 7th mỗi tháng là 1645000đ . Do tháng 6 vừa rồi tôi chuyển chỗ lm nên kinh tế khó khăn chút và tôi bị trễ 20 ngày. Và hôm nay 2.7.2018 thì bên ngân hàng nt nếu tôi k đóng số tiền tháng này thì sẽ bị khởi kiện tội chiếm đoạt tài sản ạ. Tôi rất lo là bên ngân hàng sẽ lm như thế. Luật sự cho tôi hỏi thì bên ngân hàng nhắn tin như thế là khởi kiện luôn ạ và tôi có bị tội chiếm đoạt tài sản không ạ. Xin cảm ơn
     
    Báo quản trị |  
  • #496002   03/07/2018

    Loando1107
    Loando1107
    Top 500
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/11/2017
    Tổng số bài viết (228)
    Số điểm: 3480
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 62 lần


     

    trangvuive viết:
    Dạ tôi vay của fe 20 và tôi đóng đc 7th mỗi tháng là 1645000đ . Do tháng 6 vừa rồi tôi chuyển chỗ lm nên kinh tế khó khăn chút và tôi bị trễ 20 ngày. Và hôm nay 2.7.2018 thì bên ngân hàng nt nếu tôi k đóng số tiền tháng này thì sẽ bị khởi kiện tội chiếm đoạt tài sản ạ. Tôi rất lo là bên ngân hàng sẽ lm như thế. Luật sự cho tôi hỏi thì bên ngân hàng nhắn tin như thế là khởi kiện luôn ạ và tôi có bị tội chiếm đoạt tài sản không ạ. Xin cảm ơn

     

    Chào bạn, bạn tham khảo các tình huống trên và luật sư đã giải đáp thắc mắc của bạn tương tự các tình huống của trên rồi nhé! 

     
    Báo quản trị |  
  • #496009   03/07/2018

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9787)
    Số điểm: 55425
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3571 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Theo ý kiến của luật sư thì FE cho người nhắn tin như vậy là nhằm mục đích hù dọa để bạn lo sợ mà trả tiền cho họ vì họ phải đứng trước áp lực thu hồi công nợ. Banr cứ nghĩ đi, nếu cứ cho vay mà khách hàng nào cũng đóng được một thời gian rồi không toanh toán tiếp thì việc kinh doanh tài chính của họ sẽ bị ảnh hưởng nghiêm trọng. Vì vậy, hiện nay nhiều công ty tài chính đứng trước áp lực phải bằng mọi cách hạn chế nợ xấu, thu hồi công nợ nên thường cho nhân viên đeo đám, gọi điện thoại đòi nợ và hù dọa đôi khi mang màu sắc "xã hội đen" để gây áp lực buộc trả nợ.

    Thân mến

     

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281