DanLuat 2015

Vay tiền làm ăn bị thua lỗ không có khả năng chi trả

Chủ đề   RSS   
  • #355377 10/11/2014

    levuong0983660329

    Sơ sinh

    Hà Tĩnh, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vay tiền làm ăn bị thua lỗ không có khả năng chi trả

    Chào Luật sư !

    Em là chiến sĩ cảnh sát cơ động.  Em có vay tiền của 3 người với số tiền là khoảng 700 triệu để làm ăn. Nhưng đến nay việc làm ăn của em không như mong muốn và thua lỗ hết. Đến nay  họ đòi em phải trả họ số tiền đó nhưng em không biết lấy gì để trả nợ cho người ta nữa. Họ bảo nếu không trả được thì họ sẽ kiện em lên cục CSCĐ kỷ luật  và kiện em phải đi tù. Em cũng muốn trả nhưng điều kiện khó khăn quá không biết phải xoay xở đâu ra. Giờ coi như là em đã buông xuôi tất cả và không thể trả được cho họ để khắc phục hậu quả. Vậy Luật sư cho em hỏi với : Nếu em không trả được cho họ thì ngoài việc em bị kỷ luật đuổi ra khỏi ngành thì em sẽ bị xử lý như thế nào ạ? Tội của em nếu ra tòa thì phải chịu mức án bao nhiêu năm ạ? Mong Luật sư tư vấn giúp em với ạ. Em xin cảm ơn !

     
    2323 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #444921   06/01/2017

    Chào bạn! Dựa vào thông tin bạn đã cung cấp tôi xin có vài góp ý như sau:

               Trả nợ không đúng hạn là một trong các hành vi vi phạm nghĩa vụ trả nợ của bên vay trong hợp đồng vay theo quy định tại khoản 1 và 3 điều 474  Bộ luật dân sự năm 2005 và theo từng trường hợp vay có lãi hoặc vay không có lãi thì khoản nợ chậm sẽ phải tính theo mức lãi suất cơ bản do Ngân hàng nhà nước công bố theo quy định tại khoản 4 và 5 điều này.

               Điều 474. Nghĩa vụ trả nợ của bên vay

              1. Bên vay tài sản là tiền thì phải trả đủ tiền khi đến hạn; nếu tài sản là vật thì phải trả vật cùng loại đúng số lượng, chất lượng, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

              3. Địa điểm trả nợ là nơi cư trú hoặc nơi đặt trụ sở của bên cho vay, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

             4. Trong trường hợp vay không có lãi mà khi đến hạn bên vay không trả nợ hoặc trả không đầy đủ thì bên vay phải trả lãi đối với khoản nợ chậm trả theo lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố tương ứng với thời hạn chậm trả tại thời điểm trả nợ, nếu có thoả thuận.

             5. Trong trường hợp vay có lãi mà khi đến hạn bên vay không trả hoặc trả không đầy đủ thì bên vay phải trả lãi trên nợ gốc và lãi nợ quá hạn theo lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố tương ứng với thời hạn vay tại thời điểm trả nợ

             Theo quy định trên, bạn phải có nghĩa vụ trả nợ trong thời hạn đã thỏa thuận trong hợp đồng. Khi bạn không có khả năng thanh toán nợ thì bên cho vay có quyền gửi đơn khởi kiện về việc đòi lại tài sản đến Tòa án nhân dân cấp huyện nơi bị đơn cư trú để được giải quyết theo quy định của luật tố tụng dân sự. Đây là giao dịch vay tài sản không có tài sản bảo đảm nên sau khi bản án có hiệu lực pháp luật của tòa án tuyên buộc bạn phải trả tiền cho bên cho vay thì những tài sản của bạn (nếu có) sẽ được cơ quan thi hành án dân sự kê biên, phát mại để trả cho những người cho vay.

              Có thể thấy đây hoàn toàn là một vụ án dân sự vì việc vay tiền của bạn là để kinh doanh dùng cho mục đích không phạm pháp, việc bạn không thể trả được nợ là do việc làm ăn không như mong muốn, thua lỗ hết. Hơn nữa bạn cũng không dùng thủ đoạn gian dối hay bỏ trốn nhằm chiếm đoạt tài sản của người cho vay theo quy định của Bộ luật hình sự 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009 nên bạn không bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

               Hiện tại, do các thông tin mà bạn cung cấp còn hạn chế, nên tôi chỉ có thể trả lời sơ bộ cho bạn như vậy. Để có được câu trả lời chính xác hơn bạn nên liên hệ trực tiếp với luật sư để cung cấp thêm những thông tin cụ thể, cũng như trao đổi để tìm ra phương án tốt nhất.

                                                                 Chuyên viên tư vấn Nguyễn Thu Hồng

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT DÂN SỰ | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  
  • #444931   06/01/2017

     

    levuong0983660329 viết:

     

    Chào Luật sư !

    Em là chiến sĩ cảnh sát cơ động.  Em có vay tiền của 3 người với số tiền là khoảng 700 triệu để làm ăn. Nhưng đến nay việc làm ăn của em không như mong muốn và thua lỗ hết. Đến nay  họ đòi em phải trả họ số tiền đó nhưng em không biết lấy gì để trả nợ cho người ta nữa. Họ bảo nếu không trả được thì họ sẽ kiện em lên cục CSCĐ kỷ luật  và kiện em phải đi tù. Em cũng muốn trả nhưng điều kiện khó khăn quá không biết phải xoay xở đâu ra. Giờ coi như là em đã buông xuôi tất cả và không thể trả được cho họ để khắc phục hậu quả. Vậy Luật sư cho em hỏi với : Nếu em không trả được cho họ thì ngoài việc em bị kỷ luật đuổi ra khỏi ngành thì em sẽ bị xử lý như thế nào ạ? Tội của em nếu ra tòa thì phải chịu mức án bao nhiêu năm ạ? Mong Luật sư tư vấn giúp em với ạ. Em xin cảm ơn !

     

     

    Chào bạn,

    Không biết hiện nay tình trạng của bạn như thế nào rồi. Hy vọng bạn chưa bị vướng vào con đường tù tội.

    Về nguyên tắc thiếu nợ thì trả tiền, đây chỉ là vấn đề dân sự, tuy nhiên, để tránh bị chuyển hóa thành tội hình sự thì bạn không nên đi khỏi nơi cư trú.

    Trân trọng.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-