Vay tiền không trả, bị ném chất bẩn vào nhà có kiện được không?

Chủ đề   RSS   
  • #558026 18/09/2020

    hoamattroi9297
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2020
    Tổng số bài viết (103)
    Số điểm: 925
    Cảm ơn: 76
    Được cảm ơn 107 lần


    Vay tiền không trả, bị ném chất bẩn vào nhà có kiện được không?

    Vay tiền không trả bị ném chất bẩn vào nhà có được khởi kiện

    Vay tiên không có khả năng trả nợ - Hình minh họa

    Khi lỡ vay tiền mà không có khả năng trả nợ đúng hạn, một số chủ nợ sử dụng các biện pháp cực đoan để đòi tiền, trong đó biện ném chất bẩn, bùn đất, sơn, mấm tôm vào nhà làm ảnh hưởng lớn đến đời sống và tâm lý người dân. Nếu rơi vào trường hợp này, có được kiện để chấm dứt tình trạng trên không?

    Hành vi ném sơn, chất bẩn sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính

    Cụ thể theo điểm a khoản 2 Điều 7 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định hành vi  đổ, ném chất thải, chất bẩn hoặc các chất khác làm hoen bẩn nhà ở, cơ quan, trụ sở làm việc, nơi sản xuất, kinh doanh của người khác sẽ bị phạt 1.000.000 – 2.000.000 đồng

    Nếu bạn rơi vào trường hợp bị chủ nợ ném sơn và chất bản vào nhà bạn với mục đích gây áp lực đòi nợ thì bạn có thể phản ánh cơ quan chức năng xử lý hành vi trên.

    Hành vi trên sẽ bị xử lý hình sự nếu hành vi có dấu hiệu của tội phạm  sau đây:

    -Tội Xâm phạm chỗ ở của công dân (Điều 158 Bộ luật Hình sự 2015)

     Nếu hành vi trên với động cơ mục đích gây ức chế cho bạn và gia đình bạn, khiến bạn và gia đình phải bỏ đi nơi khác, không dám sinh hoạt tại nơi ở của mình. Người gây ra việc đó có thể bị xem xét dấu hiệu của tội Xâm phạm chỗ ở của công dân (theo điều 158 Bộ luật Hình sự 2015) với hành vi chiếm giữ chỗ ở hoặc cản trở trái pháp luật người đang ở hoặc người đang quản lý hợp pháp vào chỗ ở của họ.

    -  Tội hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản tại Điều 178 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi bởi khoản 36 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017

    Khi có hành vi hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi quy định tại Điều này mà còn vi phạm; đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm; gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội; tài sản là di vật, cổ vật.

    - Tội gây rối trật tự công cộng (Điều 318 Bộ luật Hình sự 2015)

    Có hành vi gây rối trật tự công cộng gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội thì người gây ra việc đó có thể bị xem xét dấu hiệu của Tội gây rối trật tự công cộng.

    Nếu hành vi ném sơn vào nhà  của chủ nợ có dấu hiệu như cầu thành tội phạm ở trên, thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Bạn có thể cố cáo với cơ quan chức năng với hành trên. Nhưng không thể khởi kiện vì đây không phải vụ việc dân sự.

    Cập nhật bởi hoamattroi9297 ngày 18/09/2020 01:27:41 CH
     
    230 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận