Vay tiền không thanh toán 1 tháng có bị khởi tố hình sự không

Chủ đề   RSS   
  • #535821 28/12/2019

    trangtran16

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/12/2019
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Vay tiền không thanh toán 1 tháng có bị khởi tố hình sự không

    Con có đứa em  vay tiền trên mạng , số tiền 1 triệu đồng, thời gian vay là 10 ngày 0% lãi suất

    nhưng sau hơn 1 tháng không thanh toán số tiền tăng lên 1,6tr ( tính 10 ngày là 300 ngàn)..

    Vậy mấy Cô mấy Chú cho con hỏi , trường hợp của em Con có bị khởi tố  hình sự  không ạ ? 

    Con mong mấy Cô mấy chú giải đáp giúp Con với ạ.

     
    603 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #535824   28/12/2019

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14450)
    Số điểm: 100109
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5112 lần
    SMod

    Số tiền này thì chưa đến mức bị khởi tố hình sự.

    Tuy nhiên nếu không tìm cách trả hết tiền ngay thì số tiền này sẽ nhanh chóng tăng lên thành nhiều triệu đồng trong thời gian ngắn. Do vậy hãy tìm cách trả ngay và đừng dại dột đi vay tiền nữa

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    trangtran16 (28/12/2019)
  • #535825   28/12/2019

    trangtran16
    trangtran16

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/12/2019
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    dạ vâng, Con xin cám ơn Chú ạ .

     
    Báo quản trị |  
  • #536082   30/12/2019

    HNP1997
    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (507)
    Số điểm: 4315
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 182 lần


    Căn cứ Điều 463 Bộ luật dân sự 2015 quy định:
     
    - Hợp đồng vay tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định.
     
    - Nghĩa vụ trả nợ của bên vay theo Điều 464 của Bộ luật này: Bên vay tài sản là tiền thì phải trả đủ tiền khi đến hạn; nếu tài sản là vật thì phải trả vật cùng loại đúng số lượng, chất lượng, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.
     
    Như vậy, giữa bạn và bên cho vay tồn tại mối quan hệ vay mượn, việc bạn không  thanh toán tiền cho bên cho vay tức là bạn đã vi phạm thỏa thuận trong hợp đồng vay tiền và tranh chấp này là tranh chấp dân sự. Khi đó, bên cho vay có quyền phạt vi phạm về việc chậm thanh toán hoặc gửi đơn khởi kiện đến Tòa án nhân dân cấp huyện nơi bạn cư trú để đòi nợ. Ngoài ra trong trường hợp nếu con bạn không cố tình bỏ trốn thì chưa đủ căn cứ để khỏi tố hình sư con bạn bạn nhé.
     
    Báo quản trị |