Vay tiền không giấy tờ

Chủ đề   RSS   
  • #528845 23/09/2019

    chuoixanh86

    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2019
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 2 lần


    Vay tiền không giấy tờ

    Thưa luật sư, Nhờ luật sư gỡ rối cho tôi. Tôi có chơi với người bạn, nhiều lần người đó hỏi vay tiền tôi với nhiều lý do và tôi có cho người bạn đó vay tiền và đứng ra vay người khác để đưa tiền cho người đó nhiều lần với tổng số tiền khoảng 250 triệu không giấy tờ (chỉ xác nhận tổng số vay qua tin nhắn facebook).

    Hiện giờ người bạn đó bỏ trốn khỏi địa phương, tôi có gọi điện và để lại tin nhắn nhiều lần qua điện thoại và qua mạng xã hội nhưng người này tắt máy, thay đổi số điện thoại,... không trả lời. Số tiền tôi đi vay hộ vừa phải trả lãi và gốc hộ. Luật sư cho tôi hỏi trong trường hợp này có thể truy tố hình sự không? có phạm phải tội lợi dụng tín nhiệm lừa đảo nhằm chiếm đoạt tài sản không ạ?  Cám ơn luật sư.

     
    496 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn chuoixanh86 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (27/09/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #529222   28/09/2019

    Linhngo99
    Linhngo99
    Top 500
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2019
    Tổng số bài viết (195)
    Số điểm: 1803
    Cảm ơn: 29
    Được cảm ơn 223 lần


    Chào bạn,

    Theo như lời bạn kể, bạn bị lợi dụng lòng tin và cho bạn bạn vay nhiều lần đến tổng số tiền là 250 triệu đồng, sau đó cắt đứt liên lạc, thì bạn bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản theo quy định tại Điều 175 Bộ Luật hình sự 2015, khoản 35 Điều Luật sửa đổi năm 2017;

    Điều 175. Tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản
    ...
    3. Phạm tội chiếm đoạt tài sản trị giá từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 12 năm.
    Vậy nên, để bảo vệ quyền lợi cho mình, bạn có thể gửi cùng với các chứng cứ kèm theo đến cơ quan, tổ chức có trách nhiệm tiếp nhận tố giác, tin báo về tội phạm, kiến nghị khởi tố theo quy định tại Điều 145 Bộ Luật Tố tụng hình sự 2015, gồm:
     
    - Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát tiếp nhận tố giác, tin báo về tội phạm, kiến nghị khởi tố;
     
    - Cơ quan, tổ chức khác tiếp nhận tố giác, tin báo về tội phạm.
     
    Trong thời hạn 20 ngày kể từ ngày nhận được tố giác, tin báo về tội phạm, kiến nghị khởi tố, Cơ quan điều tra, cơ quan được giao nhiệm vụ tiến hành một số hoạt động điều tra phải kiểm tra, xác minh và ra một trong các quyết định: Quyết định khởi tố vụ án hình sự; Quyết định không khởi tố vụ án hình sự; Quyết định tạm đình chỉ việc giải quyết tố giác, tin báo về tội phạm, kiến nghị khởi tố (Điều 147, Bộ Luật tố tụng hình sự 2015).

     

    Cập nhật bởi Linhngo99 ngày 28/09/2019 04:03:39 CH
     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Linhngo99 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/09/2019) chuoixanh86 (30/09/2019)
  • #529228   28/09/2019

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1053)
    Số điểm: 9583
    Cảm ơn: 247
    Được cảm ơn 235 lần


    Hợp đồng vay không nhất thiết phải bằng văn bản. Như vậy, trong trường hợp này thông qua hợp đồng vay mượn tiền thì người kia đã bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản, do đó đã có dấu hiệu của Tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản. Vì vậy, bạn có thể trình báo với công an để sự việc được giải quyết. Bạn giữa lại các chứng cử nếu có như tin nhắn fb...

    Không có gì là không thể

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn anthuylaw vì bài viết hữu ích
    Linhngo99 (29/09/2019) chuoixanh86 (30/09/2019)
  • #529531   30/09/2019

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1053)
    Số điểm: 9583
    Cảm ơn: 247
    Được cảm ơn 235 lần


    Mình bổ sung thêm về việc khỏi kiện: Theo quy định tại Bộ luật tố tụng dân sự thì người khởi kiện gửi đơn khởi kiện kèm theo tài liệu, chứng cứ mà mình hiện có đến Tòa án có thẩm quyền giải quyết vụ án bằng các phương thức sau đây:

     
    - Nộp trực tiếp tại Tòa án;
     
    - Gửi đến Tòa án theo đường dịch vụ bưu chính;
     
    - Gửi trực tuyến bằng hình thức điện tử qua Cổng thông tin điện tử của Tòa án (nếu có).
     
    Như vậy: Căn cứ quy định được trích dẫn trên đây thì khi khởi kiện ra Tòa án, tổ chức, cá nhân phải gửi kèm theo đơn khởi kiện ít nhất là các tài liệu, chứng cứ để chứng minh quyền lợi hợp pháp của tổ chức, cá nhân đó đang bị xâm phạm để Tòa án có căn cứ xem xét thụ lý đơn khởi kiện theo quy định của pháp luật.

    Không có gì là không thể

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anthuylaw vì bài viết hữu ích
    chuoixanh86 (30/09/2019)
  • #529565   30/09/2019

    chuoixanh86
    chuoixanh86

    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2019
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 2 lần


    Chân thành cám ơn luật sư, 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn chuoixanh86 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/09/2019)