VAY TIỀN GÓP LÃI CAO

Chủ đề   RSS   
  • #334382 21/07/2014

    nguyenngoctuan1807

    Male
    Sơ sinh

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:21/07/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    VAY TIỀN GÓP LÃI CAO

    xin hỏi luật sư: mẹ tôi có mượn số tiền từ năm 2008 là 50.000.000, với lãi suất 20% góp trong vòng 4 tháng. chưa hết lại vay tiếp, lãi mẹ đẻ lãi con cho tới nay đã lên tơi 500.000.000. nhưng không có giấy ghi nợ cụ thể. rồi đầu tháng 6/2014 do hết khả năng đóng, mẹ tôi có làm giấy và ghi với nội dung: " tổng số tiền nợ là 510.000.000 góp mỗi tháng 9.000.000. ký tên. " không có ghi tên người vay và người cho vay. nhưng đang góp bình thường thì bên kia khởi kiện ra toà. khi ra toà hoà giải, mẹ tôi có nguyện vọng như sau: số tiền trên cả vốn lẫn lãi với lãi xuất cao như vậy tôi không đồng ý, chỉ chấp nhận trả số tiền gốc là 220.000.000. và góp mỗi tháng là 9.000.000. với tình tiết như vậy có thể căng cứ vào giấy tờ như trên, bên kia có khỏi kiện mẹ tôi đuoc không, và tình tiết như vậy có khi nào chuyển từ án dân sự sang hình sự hay không?
     
    6139 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #334385   21/07/2014

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 778 lần
    Lawyer

    Không có chuyển dân sự hóa quan hệ hình sự, vay nợ là dân sự nên không có chuyện tội phạm ở đây.

    Việc dân sự là các bên phải tự chứng mình, nếu mẹ bạn có nhiều tài liệu, chứng cứ, người làm chứng và các tình tiết khác chứng minh chỉ có vay 50.000.000 đồng và đã trả nhiều lân số tiền còn vượt quá nhiều lần so với số vay thì mẹ bạn sẽ đấu tranh và khấu trừ nợ. Việc họ ép viết giấy 510.000.000 đồng sẽ có nhiều sơ hở vì không có thật nên bạn phải chủ động tìm những điểm sơ hở này mà lập luận, thuyết phục tòa án.

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #334429   22/07/2014

    nguyenngoctuan1807
    nguyenngoctuan1807

    Male
    Sơ sinh

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:21/07/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    vay góp lãi cao

    vậy nếu bây giờ mẹ e đề nghị với toà án trả số tiền gốc 220.000.000. và trả góp với 10.000.000/tháng. mà toà không chấp nhận thì toà sẽ xử như thế nào? mẹ tôi không còn tài sải gì bán để trả nợ hết
     
    Báo quản trị |  
  • #334565   22/07/2014

    vpluathuyhung
    vpluathuyhung
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2014
    Tổng số bài viết (664)
    Số điểm: 3755
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 188 lần


    chào bạn!

    Theo

    Điều 476. Lãi suất (Bộ luật dân sự)

    1. Lãi suất vay do các bên thoả thuận nhưng không được vượt quá 150% của lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố đối với loại cho vay tương ứng.=> không qua 1,5 lần lải suất do Ngân hàng nhà nước công bố đối với từng loại cho vay tương ứng.

    2. Trong trường hợp các bên có thoả thuận về việc trả lãi, nhưng không xác định rõ lãi suất hoặc có tranh chấp về lãi suất thì áp dụng lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố tương ứng với thời hạn vay tại thời điểm trả nợ.

    Trong trường hợp bạn là lãi suất quá cao nếu bạn có chứng cứ mẹ bạn chỉ vay 50.000.000 đồng thì bạn căn cứ vào lãi suất của ngân hàng mà xác định số tiền phải trả tương úng là bao nhiêu.

    Trân trọng chào bạn!

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HUY HÙNG chuyên Tư vấn thuế.

    Điện thoại: 098 63 63 449 (Tư Vấn Miễn Phí)

    Luật sư: Huỳnh Phước Lợi

    Địa chỉ: quận Bình Tân, Tp Hồ Chí Minh

    Email: huynhloi75@gmail.com

    Lĩnh vực hành nghề:

    - Tư vấn về thuế.

    - Tham gia tố tụng theo quy định của pháp luật.

    - Tư vấn pháp luật.

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý khác theo quy định của pháp luật.

    - Đại diện ngoài tố tụng để thực hiện các công việc có liên quan đến pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #334630   23/07/2014

    Kentkent
    Kentkent

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/07/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Lấy đất để trừ nợ

    Cách đay 12 năm nhà em co vay của bà A một số tiền là 5trieu trả lãi hàng tháng là 250ngan lúc đó kinh tế nha em rất khó khăn nên không đóng lãi hang tháng nổi nên nợ lại chồng lên nợ từ 5 triệu lên 20 triệu Bắt đầu nhà em trả dần nhưng vẫn không hết nợ trả hết phần nợ gốc & môt nửa tiền lãi mà vẫn con cứ thế mà chồng tiếp nợ .khi nhà em không khả năng chi trả thì bà A ép mẹ đưa giấy tờ đất ruộng & bà đã lấy đất ruộng nhà em 3.5 công đất để trừ nợ cho em hoi bà A làm vậy co hợp Pháp không
     
    Báo quản trị |  
  • #334641   23/07/2014

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 778 lần
    Lawyer

    Đây là thỏa thuận dân sự nên do các bên tự quyết định.

    Nếu gia đình bạn không đồng ý thì không thể làm được vì tranh chấp ở đây là tranh chấp hợp đồng vay nợ. Bạn vào www.luatdoanhgia.vn để xem thêm các thủ tục về khởi kiện vụ án đòi tiền bạn sẽ rõ hơn.

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #335380   26/07/2014

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22429
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1474 lần


    Chào bạn!

    Tòa án sẽ tuyên trả 1 lần.

    Sau khi bản án có hiệu lực pháp luật thì bên thắng kiện có quyền làm đơn yêu cầu thi hành án bản án này. Lúc này việc thi hành bản án sẽ do Cơ quan thi hành án thực hiện

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #335385   26/07/2014

    vpluathuyhung
    vpluathuyhung
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2014
    Tổng số bài viết (664)
    Số điểm: 3755
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 188 lần


    Chào bạn!

    Theo tôi hiện tại mẹ bạn có khả năng trả tiền gốc bao nhiêu thì trả lưu ý khi trả phải làm biên nhận nhận tiền từ bên cho vay, mẹ bạn cũng không nên khởi kiện làm gì để đóng tiền tạm ứng án phí việc khởi kiện nếu bên cho vay thấy quyền lợi của họ bị xâm phạm thì khởi kiện. vấn đề toà xử buộc mẹ bạn phải trả nợ bao nhiêu thì căn cứ vào tiền góc và lãi suất do bô luật dân sự quy định.  vấn đề thi hành bản án được hay không đó là vấn đề của bên thi hành án trong trường hợp mẹ bạn không còn tài sản gì để thanh toán thì bên cho vay cũng phải chịu thôi lưu ý mẹ bạn đừng nên bỏ trốn hay đi khỏi nơi cứ trú tránh trường hợp bên cho vay tố cáo với cơ quan công an.

    Trân trọng chào bạn!

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HUY HÙNG chuyên Tư vấn thuế.

    Điện thoại: 098 63 63 449 (Tư Vấn Miễn Phí)

    Luật sư: Huỳnh Phước Lợi

    Địa chỉ: quận Bình Tân, Tp Hồ Chí Minh

    Email: huynhloi75@gmail.com

    Lĩnh vực hành nghề:

    - Tư vấn về thuế.

    - Tham gia tố tụng theo quy định của pháp luật.

    - Tư vấn pháp luật.

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý khác theo quy định của pháp luật.

    - Đại diện ngoài tố tụng để thực hiện các công việc có liên quan đến pháp luật.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

Email: luatsungothethem@gmail.com