Vay tiền chồng trước khi kết hôn có phải trả sau khi đã kết hôn không?

Chủ đề   RSS   
  • #533673 27/11/2019

    buiquangbinh071214
    Top 200
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (399)
    Số điểm: 4689
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 73 lần


    Vay tiền chồng trước khi kết hôn có phải trả sau khi đã kết hôn không?

    Trường hợp được đặt ra là người yêu vay tiền của nhau, sau đó tiến đến kết hôn với nhau thì có bắt buộc phải trả lại số tiền nói trên không?
     
    Theo quy định tại Bộ luật dân sự 2015 quy định:
     
    - Sở hữu chung hợp nhất là sở hữu chung mà trong đó, phần quyền sở hữu của mỗi chủ sở hữu chung không được xác định đối với tài sản chung.
     
    - Sở hữu chung của vợ chồng là sở hữu chung hợp nhất có thể phân chia.
     
    - Vợ chồng cùng nhau tạo lập, phát triển khối tài sản chung; có quyền ngang nhau trong việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung.
     
    - Vợ chồng thỏa thuận hoặc ủy quyền cho nhau chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung.
     
     
    - Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.
     
    - Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất, được dùng để bảo đảm nhu cầu của gia đình, thực hiện nghĩa vụ chung của vợ chồng.
     
    - Trong trường hợp không có căn cứ để chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó được coi là tài sản chung.
     
    Theo đó tài sản phát sinh trong thời kỳ hôn nhân là tài sản chung của cả hai bên vợ chồng (trừ một số trường hợp). Cụ thể khi vay nợ người yêu mà lại kết hôn sau đó thì sau khi trả thì số tiền này cũng là tài sản chung của cả hai vợ chồng, nên không nhất thiết phải trả.
     
    Trên đây là quan điểm của tôi, còn bạn thì sao?
     
    3086 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn buiquangbinh071214 vì bài viết hữu ích
    admin (29/11/2019) ThanhLongLS (28/11/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #533789   28/11/2019

    ChanhLe96
    ChanhLe96
    Top 150
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (530)
    Số điểm: 4100
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 95 lần


    Trường hợp này mình có quan điểm như sau: Chồng sau khi kết hôn là thuộc sở hữu của vợ, việc vợ có trả nợ cho chồng thì quy cho cùng thì cũng vẫn thuộc về sở hữu của người vợ. Để đơn giản hoá thì theo quan điểm của tôi, trường hợp này người vợ không phải trả nợ cho chồng chi nữa nhe 

     
    Báo quản trị |  
  • #534021   30/11/2019

    thuychichu
    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1143)
    Số điểm: 10743
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 255 lần


    Sẵn tiện chủ top nói về vấn đề này mình cũng muốn hỏi trường hợp là anh này mượn tiền của bạn gái để làm đám cưới. Hai bên không thỏa thuận là mỗi bên góp vào đám cưới bao nhiêu. Mượn không có giấy tờ mà chỉ giao dịch miệng, vậy nếu đám cưới xong mà có trục trặc khiến 2 người ly hôn khi chưa trả số tiền này thì luật có cách nào để lấy lại tiền không?

     

    Cập nhật bởi thuychichu ngày 30/11/2019 05:54:15 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #534254   30/11/2019

    MewBumm
    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (1095)
    Số điểm: 7049
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 142 lần


    Theo quan điểm của mình thì trước khi kết hôn, tiền mà vợ vay là tài sản riêng của chồng. Nếu không có thỏa thuận về việc nhập tài sản chung khi hai vợ chồng kết hôn thì số tiền đó vẫn được xem là tài sản riêng của chồng. Vì vậy, sau khi kết hôn, người vợ vẫn phải có nghĩa vụ trả lại số tiền đã vay của người chồng.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #534311   01/12/2019

    Cảm ơn về thông tin mà bạn đã chia sẻ. Theo quan điểm của mình thì vay tiền chồng trước hôn nhân thì sau khi kết hôn phải . Xét thời điểm mượn nợ là trước khi kết hôn, phần nợ là tài sản riêng của chồng nên sau khi kết hôn nếu không có thỏa thuận phần nợ là tài sản chung hoặc người chồng không đồng ý miễn trả nợ cho người vợ thì người vợ vẫn phải trả tiền cho chồng.

     
    Báo quản trị |  
  • #534365   01/12/2019

    HNP1997
    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (564)
    Số điểm: 4635
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 187 lần


    không biết ad như thế nào chứ...theo tui thấy..sau khi lấy vợ chỉ có thể xảy ra trường hợp này:

    Tiền của em là tiền của em

    Tiền của anh cũng là tiền của em..

    Đời thằng đàn ông suốt ngày cứ phải đi ăn cắp tiền của mình để trả tiền nước cho bạn thì sao mà sống đây ad.

     
    Báo quản trị |  
  • #534367   01/12/2019

    HNP1997
    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (564)
    Số điểm: 4635
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 187 lần


    công nhận chiengchanhle đúng là tư tưởng thấm nhuần của ce phụ nữ...phương châm tiền của em là tiền của em...tiền của anh cũng là tiền của em đúng là không bao giờ sai mà

     
    Báo quản trị |  
  • #534513   03/12/2019

    Vay tiền chồng trứoc khi kết hôn nếu có hợp đồng vay có chữ ký và thời gian rõ ràng, đương nhiên vẫn có thể đòi. Tuy nhiên, nếu đặt vào thực tế thì lại không phù hợp, bởi người vợ có trả tiền thì có thể đó cũng là tiền chung của hai vợ chồng, và nếu đã là vợ chồng mà làm đơn rồi kiện nhau ra tòa để đòi tài sản thì mối quan hệ lúc này chắc sẽ không còn là vợ chồng nữa.

     
    Báo quản trị |  
  • #535537   24/12/2019

    Theo quan điểm của mình xét ở đây là thời điểm mượn nợ. Trước khi kết hôn số tiền này là tài sản riêng của chồng, khi kết hôn rồi thì tài sản hung của hai vợ chồng nhưng không gồm tiền này nên vợ vẫn phải  có nghĩa vụ trả cho người chồng. Cứ phải hoàn trả cho đúng thủ tục và đúng luật để tránh những tranh chấp nếu có về sau. 

     
    Báo quản trị |  
  • #535804   28/12/2019

    Trong thời kỳ hôn nhân còn có tài sản chung với tài sản riêng huống chi là trước hôn nhân. Đã là tài sản riêng thì có vay thì có trả là chuyện bình thường. Có điều, đã là vợ chồng rồi mà tính toán cho rõ ràng thì người ngoài người ta đánh giá, mà không rõ ràng thì chắc có bền lâu. Chốt lại thì thỏa thuận cho kỹ rồi làm theo cho thuận vợ thuận chồng.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #538031   31/01/2020

    thuychichu
    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1143)
    Số điểm: 10743
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 255 lần


    Một câu hỏi dễ gây lú cho sinh viên luật, nhưng ngẫm kỹ lại thì mình nghĩ khá đơn giản. Tiền ai người đó dùng, tài sản ai người đó hưởng. Cũng như số tiền nợ đó là tiền riêng trước hôn nhân, thì sau hôn nhân vẫn trả thôi.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #538041   31/01/2020

    vyvy2409
    vyvy2409
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2017
    Tổng số bài viết (924)
    Số điểm: 8612
    Cảm ơn: 47
    Được cảm ơn 174 lần


    Rất ít gia đình hiện nay thực hiện việc phân chia tài sản rõ ràng trên giấy sau kết hôn, mà chỉ hi có chuyện ra tòa thì khi đó mới phân định. Với lại khi vay tiền thì đo là tài sản riêng của chồng, sau khi kết hôn, muốn trả tiền thì dùng tiền riêng vợ trả là được thôi mà

     

     
    Báo quản trị |  
  • #538168   31/01/2020

    nhmylinh97
    nhmylinh97
    Top 500
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/10/2019
    Tổng số bài viết (287)
    Số điểm: 1759
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 17 lần


    Tài sản này là tài sản riêng của chồng. Do đó người vợ vẫn phải trả dù là sau khi đã kết hôn. Tuy nhiên, mình nghĩ đa số người chồng cũng sẽ không có ai đòi lại số tiền vợ mình đã mượn trước khi kết hôn cả.

     

     
    Báo quản trị |