Vay lãi suất 5% thưa có thắng kiện không?

Chủ đề   RSS   
  • #249710 20/03/2013

    nguyenthanhan.ts.ns

    Male
    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:20/03/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Vay lãi suất 5% thưa có thắng kiện không?

    Xin chào Luật Sư!

    Tôi có cho vay với tổng số số tiền 500.000.000 VND. Trong đó có một số lãi suất 5%, 7%, 8%. Gần đây tự con nợ đề xuất 12%. Chỉ riêng tháng này tôi chưa nhận được tiền lãi. Bây giờ con nợ đã điều đình với các chủ nợ là xin không đóng lãi và hứa trã trước 1/3 số tiền gốc, phần còn lại hứa sẽ trả chậm không lãi.

    Vậy với phương án đó, theo Luật sư tôi có thể đồng ý không? có mất quyền lợi không?

    Nếu tôi đem sự việc này đưa ra toà thì tôi có phần thắng kiện không? Tôi có cần uỷ thác mời luật sư bào chữa không? và phí đóng toà án đến khi kết thúc vụ kiện là bao nhiêu?

    Xin nói thêm: tôi cho vay nhưng con nợ có biên cho tôi một giấy biên nhận: "tôi tên.....có nhận của anh An số tiền 500.000.000 đ, có ký tên và đóng dấu"

    Xin hỏi luật sư: giấy biên nhận đó có đủ cơ sở pháp lý khi ra toà không?

    Trong thời gian cho vay, trả tiền lãi, tôi chỉ nhận tiền mà không có ký nhận gì hết, liệu tôi có bị thưa ngược lại là tội cho vay nặng lãi không? có bị phạt tiền, phạt hình sự gì không?

    Xin luật sư trả lời qua mail: nguyenthanhan.ts.ns@gmail.com

    Xin chân thành biết ơn Luật Sư

    An

     
    8283 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #250014   21/03/2013

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4951)
    Số điểm: 29193
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1830 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Bạn có thể tham khảo Điều 163 bộ luật Hình sự về Tội cho vay lãi nặng

    1. Người nào cho vay với mức lãi suất cao hơn mức lãi suất cao nhất mà pháp luật quy định từ  mười lần trở lên có tính chất chuyên bóc lột, thì bị phạt tiền từ một lần đến mười lần số tiền lãi hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến một năm.

    2. Phạm tội  thu lợi bất chính lớn thì bị phạt tù từ sáu tháng  đến ba năm.

    3. Người phạm tội  còn có thể bị phạt tiền từ một lần đến năm lần số lợi bất chính, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

    Về nguyên tắc việc vay mượn tiền, tài sản giữa các cá nhân không bắt buộc phải lập hợp đồng công chứng do đó nếu giấy tờ viết tay thể hiện đây đủ các thông tin về ngày vay, thông tin của các bên, số tiền vay và thời hạn trả....thì vẫn được sử dụng làm căn cứ xác định nghĩa vụ và quyền lợi của các bên.

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    nguyenthanhan.ts.ns (22/03/2013)
  • #250251   22/03/2013

    nguyenthanhan.ts.ns
    nguyenthanhan.ts.ns

    Male
    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:20/03/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào Luật Sư! Xin cảm ơn phần trả lời vừa rồi của Luật Sư!

    Cho phép tôi hỏi vấn đề sau: trường hợp người vay tiền bị vỡ nợ với số tiền lớn hơn tổng tài sản hiện có và đồng thời thiếu nợ nhiều chủ. Vậy nếu tôi là người đi khởi kiện đầu tiên liệu tôi có lấy lại được số tiền gốc tôi đã cho vay hay không?

    An

     
    Báo quản trị |  
  • #250334   23/03/2013

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4951)
    Số điểm: 29193
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1830 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Về việc khởi kiện của bạn nếu có đủ tài liệu chứng minh quyền lợi của bạn bị xâm hại và yêu cầu khởi kiện của bạn là hợp pháp thì khả năng yêu cầu của bạn được tòa án có thẩm quyền chấp thuận là rất khả quan.

    Liên quan tới việc thi hành án bạn cũng cần quan tâm người đó còn khả năng thi hành bản án (nếu có) để xem xét quyết định và nó không phụ thuộc vào việc ai là người khởi kiện đầu tiên hay cuối cùng.

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    nguyenthanhan.ts.ns (23/03/2013)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281