Vay cá nhân có được tinh vào chi phí ?

Chủ đề   RSS   
  • #320996 29/04/2014

    vuductrong91

    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:19/07/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vay cá nhân có được tinh vào chi phí ?

    Công ty em vừa rồi có vay 200 triệu của 1 cá nhân,lã suất la 13% năm bằng lãi ngân hàng, vậy luật sư cho em hỏi chi phí lãi vay của khoản vay này có được tính vào chi phí không ?

     
    7888 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #321894   07/05/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2765)
    Số điểm: 31716
    Cảm ơn: 728
    Được cảm ơn 1107 lần


    Theo quy định tại Thông tư 123/2013/TT-BTC là:

    Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

    1. Trừ các khoản chi nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

    a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp;

    b) Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.

    2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:

    2.1. Khoản chi không đáp ứng đủ các điều kiện quy định tại Khoản 1 Điều này.

    ...

    2.15. Phần chi phí trả lãi tiền vay vốn sản xuất kinh doanh của đối tượng không phải là tổ chức tín dụng hoặc tổ chức kinh tế vượt quá 150% mức lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm vay.

    Trường hợp trả lãi vay mà dưới 150% thì vẫn đựơc tính vào chi phí hợp lý nha bạn

     
    Báo quản trị |  
  • #322479   10/05/2014

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3405)
    Số điểm: 82389
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2736 lần


    danusa viết:

    Theo quy định tại Thông tư 123/2013/TT-BTC là:

    Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

    1. Trừ các khoản chi nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

    a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp;

    b) Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.

    2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:

    2.1. Khoản chi không đáp ứng đủ các điều kiện quy định tại Khoản 1 Điều này.

    ...

    2.15. Phần chi phí trả lãi tiền vay vốn sản xuất kinh doanh của đối tượng không phải là tổ chức tín dụng hoặc tổ chức kinh tế vượt quá 150% mức lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm vay.

    Trường hợp trả lãi vay mà dưới 150% thì vẫn đựơc tính vào chi phí hợp lý nha bạn

    Bạn nói thế này e rằng dễ bị hiểu nhầm.

    Nếu chi trả lãi vay vượt quá 150% mức ls cơ bản do NHNN công bố tại thời điểm vay thì phần trả lãi vượt không được tính vào CP Thuế nó là chi phí kế toán, phần trả lãi dưới mức 150% thì vẫn đưa vào chi phí thuế bình thường.(Tức là chia làm 2 mốc.)

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tranthibichvan_tax06 vì bài viết hữu ích
    poo97 (30/07/2014)