DanLuat 2015

Vật dụng tự vệ ?

Chủ đề   RSS   
  • #366107 04/01/2015

    veoxike

    Male
    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:04/01/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vật dụng tự vệ ?

    Chào mọi người !

    Mọi người cho em hỏi nếu em có mang theo người một cây gậy ba khúc ( ba trắc ...ba tút ) bằng kim loại ,và bị các lực lượng chức năng xả hội về an ninh ,trật tự kiểm tra hành chính .

    Vậy em sẻ bị xử phạt như thế nào ..hành chính hay hình sự !

    Hiện có điều khoản nào trong luật pháp VIỆT NAM nào nêu rỏ vấn đề này không ạ .

    Mục đích mang theo chỉ là tự vệ và không mang ra khỏi khu vực em sống (trong huyện )

    Chân thành cảm ơn mọi người !

     
    4781 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #366129   04/01/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31536
    Cảm ơn: 928
    Được cảm ơn 1901 lần


    Chào bạn.

    Sẽ bị phạt hành chính. Nếu đã bị phạt hành chính rồi thì sẽ bị xử lý hình sự:

    Luật hình sự:

    Điều 233. Tội chế tạo, tàng trữ, vận chuyển, sử dụng, mua bán trái phép hoặc chiếm đoạt vũ khí  thô sơ hoặc công cụ hỗ trợ 

    1. Người nào chế tạo, tàng trữ, vận chuyển, sử dụng, mua bán trái phép hoặc chiếm đoạt vũ khí  thô sơ hoặc công cụ hỗ trợ, đã bị xử phạt hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Vật phạm pháp có số lượng lớn;

    c)  Vận chuyển, mua bán qua biên giới;

    d) Gây hậu quả nghiêm trọng;

    đ) Tái phạm nguy hiểm.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #366158   05/01/2015

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


    Chào bạn!

    Do gậy 3 khúc bằng kim loại được xem là vũ khí thô sơ nên t heo quy định tại điểm c khoản 5 Điều 10 Nghị định 167/2013/NĐ-CP của Chính phủ, hành vi tàng trữ loại vũ khí này có thể bị phạt từ 10 triệu - 20 triệu đồng. Trường hợp đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà vẫn tiếp tục vi phạm thì bị xử lý hình sự như bác hungmaiusa đã nêu!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn khoathads vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (05/01/2015)