DanLuat 2015

Vào ngành công an có được lấy vợ thiên chúa giáo không?

Chủ đề   RSS   
  • #380132 21/04/2015

    jocundanh

    Sơ sinh

    Kiên Giang, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vào ngành công an có được lấy vợ thiên chúa giáo không?

    Thưa Luật Sư, hiện tôi đang có dự định sẽ thi vào ngành công an, nhưng người yêu của tôi lại theo đạo thiên chúa giáo! Vậy tôi muốn hỏi là nếu tôi vào ngành và lấy vợ có đạo thiên chúa thì có được không và có ảnh hưởng gì đến công việc của tôi sau này không? Mong luật sư giúp chúng tôi nhận diện được rõ hơn vấn đề này, tôi đang rất lo lắng vè vấn đề này. Xin cảm ơn Luật Sư.

     

     
    12553 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #380282   22/04/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 61001
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 3968 lần


    Chào bạn jocundanh,

    Theo Điều 8 Luật hôn nhân gia đình 2014 có quy định:

    Điều 8. Điều kiện kết hôn

    1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

    b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

    c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

    d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

    2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

    Điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5

    a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

    b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

    c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

    d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

     

    Đủ điều kiện trên thì bạn được phép kết hôn thôi. 

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-