Vắng mặt tại nơi cư trú trên 6 - 1 năm tháng thì bị xáo tên trong Hộ khẩu có đúng không ?

Chủ đề   RSS   
  • #169345 01/03/2012

    danhthanh82

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/02/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vắng mặt tại nơi cư trú trên 6 - 1 năm tháng thì bị xáo tên trong Hộ khẩu có đúng không ?

    Chào luật sư.
    Tôi có ván đề mông luật sư giải đáp dùm
    Tôi có người bạn láy chồng và có 2 con,nhưng vì lý do gí đình nên bạn tôi đã vắng mặt tại nơi cứ trú đã 3 năm,vì lý do mất CMND nên về quê làm lại CMND thì được thông báo là đã bị xóa tên trong hộ khẩu, vậy nên luật sư cho tôi hỏi bị xáo tên trong hộ khẩu như vậy có đúng pháp luật hay không?
     
    3976 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #170508   07/03/2012

    LS_NgDinhHung
    LS_NgDinhHung
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2008
    Tổng số bài viết (2095)
    Số điểm: 11183
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 717 lần
    Lawyer

    Theo Luật cư trú :
    Người thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị xoá đăng ký thường trú:

    a) Chết, bị Toà án tuyên bố là mất tích hoặc đã chết;

    b) Được tuyển dụng vào Quân đội nhân dân, Công an nhân dân ở tập trung trong doanh trại;

    c) Đã có quyết định huỷ đăng ký thường trú quy định tại Điều 37 của Luật này;

    d) Ra nước ngoài để định cư;

    đ) Đã đăng ký thường trú ở nơi cư trú mới; trong trường hợp này, cơ quan đã làm thủ tục đăng ký thường trú cho công dân ở nơi cư trú mới có trách nhiệm thông báo ngay cho cơ quan đã cấp giấy chuyển hộ khẩu để xoá đăng ký thường trú ở nơi cư trú cũ.
    Do đó lý do xóa tên trong hộ khẩu như bạn hỏi là trái luật.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật Sư NGUYỄN-ĐÌNH-HÙNG, Giám-Đốc công ty luật TNHH PHÚ THỌ Trụ sở : số 3 Đào nguyên Phổ phường 4 Quận 11 thành phố Hồ chí Minh

Điện thoại : 08.9551149 Email : tvpl_ls.nguyendinhhung@yahoo.com.vn