DanLuat 2015

Văn phòng đại diện có thể ký hợp đồng thay công ty ở HongKong

Chủ đề   RSS   
  • #102914 16/05/2011

    ngoc.tran

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2011
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 305
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Văn phòng đại diện có thể ký hợp đồng thay công ty ở HongKong

    Công ty tôi đặt trụ sở chính ở Hong Kong và thành lập văn phòng đại diện tại Tp.HCM. Cty ở Hong Kong xuất khẩu hóa chất về Việt Nam để bán cho khách hàng. Hóa chất được chứa trong bồn lớn, vì phải bán cho từng cty với số lượng ít nên cty tôi cần mua thùng phuy để sang chiết và bán. Tôi muốn hỏi VPĐD của cty tôi có thể thay mặt cho Cty ở Hong  Kong ký kết hợp đồng kinh tế  để mua thùng phuy và thực hiện thanh toán qua tài khoản ngân hàng của VPĐD được không? Chân thành cảm ơn.

    Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 17/05/2011 12:55:24 SA Sửa font chữ và cở chữ
     
    28109 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #102978   16/05/2011

    AuQuangPhuc
    AuQuangPhuc
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2011
    Tổng số bài viết (656)
    Số điểm: 4500
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 175 lần
    Lawyer

    Chào bạn #0072bc;">ngoc.tran !
    Theo quy định hiện hành Văn phòng đại diện không có chức năng kinh doanh. Công ty bạn nên thành lập chi nhánh tại Việt Nam.
    Trân trọng!

    Luật sư: Âu Quang Phục Mobil: 0901188487

    Nhận tư vấn trọn gói cho Công ty về pháp luật Doanh nghiệp; hợp đồng kinh tế; lao động; quản trị, tái cấu trúc DN ...

     
    Báo quản trị |  
  • #103079   17/05/2011

    ngoc.tran
    ngoc.tran

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2011
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 305
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Chân thành cảm ơn anh.

    Anh vui lòng cung cấp giúp tôi 1 số văn bản liên quan đến chức năng và quyền hạn của VPĐD để tôi tham khảo thêm ạh.

    Rất cảm ơn anh.

    Cập nhật bởi QuyetQuyen945 ngày 17/05/2011 03:18:27 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #103151   17/05/2011

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1480 lần


    Chào #0072bc; font-size: 13px;">ngoc.tran,

        Tôi nghĩ rằng Người đứng đầu VPĐD (Trưởng đại diện) nếu được ủy quyền của thương nhân nước ngoài sẽ được quyền ký kết hợp đồng với tổ chức kinh tế trong nước theo căn cứ tại Khoản 3 Điều 20 Nghị định 72/2006/NĐ-CP:

    "Trong trường hợp thương nhân nước ngoài ủy quyền cho người đứng đầu Văn phòng đại diện giao kết hợp đồng, sửa đổi, bổ sung hợp đồng đã giao kết thì phải thực hiện việc ủy quyền bằng văn bản cho từng lần giao kết hợp đồng, sửa đổi, bổ sung hợp đồng đã giao kết".

        Bạn nghiên cứu thêm NĐ 72/2006/NĐ-CP để biết thêm chi tiết hoặc làm việc với Sở Thương mại TP.HCM để kiểm tra thông tin. Thân.

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
  • #103157   17/05/2011

    lengalawyer
    lengalawyer
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (231)
    Số điểm: 1454
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 34 lần


    Chào bạn,

    - VPDD có quyền được ký kết HĐ đối với đối tác VN theo ủy quyền, có quyền theo dõi đôn đốc thực hiện HĐ đã ký kết theo chức năng của VPDD. Trường hợp VPDD mua phuy và nhập hàng về để bán từng đợt là đã thực hiện việc kinh doanh và điều này là không được phép.

    - Việc mở chi nhánh của thương nhân nước ngoài tại VN hiện nay là chưa được phép, theo cam kết WTO, ngoại trừ một số lĩnh vực như tài chính, ngân hàng...

    Trân trọng.

    Luật sư LÊ NGA

    Mobile: 0915.939.333

    Email: lengalawyer@gmail.com

    ---------

    TƯ VẤN DOANH NGHIỆP 

    TƯ VẤN ĐẦU TƯ 

    TƯ VẤN/GIẢI QUYẾT TRANH CHẤP 

    TƯ VẤN CÁC VẤN ĐỀ PHÁP LÝ KHÁC 

    ĐẠI DIỆN/TRANH TỤNG TẠI CÁC CƠ QUAN TỐ TỤNG

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lengalawyer vì bài viết hữu ích
    SonDongNai (11/11/2013)
  • #103166   17/05/2011

    ngoc.tran
    ngoc.tran

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2011
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 305
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Cảm ơn anh chị rât nhiều.

    Cập nhật bởi QuyetQuyen945 ngày 17/05/2011 03:18:08 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #282323   21/08/2013

    ldlanh
    ldlanh

    Sơ sinh


    Tham gia:26/12/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    lengalawyer viết:

    Chào bạn,

    - VPDD có quyền được ký kết HĐ đối với đối tác VN theo ủy quyền, có quyền theo dõi đôn đốc thực hiện HĐ đã ký kết theo chức năng của VPDD. Trường hợp VPDD mua phuy và nhập hàng về để bán từng đợt là đã thực hiện việc kinh doanh và điều này là không được phép.

    - Việc mở chi nhánh của thương nhân nước ngoài tại VN hiện nay là chưa được phép, theo cam kết WTO, ngoại trừ một số lĩnh vực như tài chính, ngân hàng...

    Trân trọng.

    Trưởng văn phòng đại diện hoặc bất ký nhân viên nào cũng có thể được ký hợp đồng theo uỷ quyền của Thương nhân nước ngoài.

    Tuy nhiên, ý bạn ngọc.tran hỏi là ký hợp đồng với tư cách của Văn phòng đại diện thì không được phép. Khi Trưởng văn phòng đại diện hoặc bất kỳ ai ký hợp đồng theo uỷ quyền của Thương nhân nước ngoài thì Chủ thể ký kết và thực hiện hợp đồng vẫn là Thương nhân nước ngoài.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ldlanh vì bài viết hữu ích
    minhtamtruong (05/05/2016)
  • #103219   17/05/2011

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1480 lần


    Xin chào,

        Tôi xin trao đổi thêm để hiểu rõ hơn nhé.

        - Ở đây tôi xác định việc VPĐD (cụ thể là Trưởng VPĐD) có quyền được đại diện ủy quyền cho thương nhân nước ngoài (cho từng lần ký kết Hợp đồng) ký kết Hợp đồng với đối tác Việt Nam là rõ ràng, tuân thủ Điều 18 Luật Thương mại và Khoản 3 Điều 20 Nghị định 72/2006/NĐ-CP như đã nói ở bài trước.

        Như vậy, theo quy định thì mỗi khi Trưởng VPĐD muốn ký Hợp đồng phải có một Ủy quyền riêng của thương nhân nước ngoài cho lần ký kết đó. Luật không giới hạn về số lần được ủy quyền. Do đó, ủy quyền bao nhiêu lần thì cũng không vi phạm.

        Trường hợp VPĐD của bạn ngoc.tran như sau:

        - Nếu Trưởng VPĐD theo ủy quyền ký Hợp đồng với các khách hàng ở VN, đưa hóa chất về VN cho khách hàng đó thì được phép.

        - Nếu mang hóa chất trong bồn lớn về VN, sang chiết ra thùng bán cho nhiều khách hàng thì khó khả thi. Câu hỏi là: đối tác nào sẽ là bên mua hóa chất trong bồn lớn về VN, chẳng lẽ thương nhân nước ngoài ôm hàng qua bán trực tiếp. Muốn làm như vậy, thương nhân nước ngoài này phải lập chi nhánh hoặc công ty thương mại (dự án đầu tư) tại VN. Việc này phải xem lại cam kết WTO.

        Ngoài ra, thương nhân nước ngoài cũng có thể ký kết Hợp đồng phân phối độc quyền với các cty phân phối trong nước.

        Vài dòng trao đổi. Thân.
        
    Cập nhật bởi Maiphuong5 ngày 17/05/2011 04:29:15 CH

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Maiphuong5 vì bài viết hữu ích
    minhtamtruong (05/05/2016)
  • #103229   17/05/2011

    Unjustice
    Unjustice
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2010
    Tổng số bài viết (1342)
    Số điểm: 14949
    Cảm ơn: 152
    Được cảm ơn 1045 lần


    Chào bạn,

    Ở đây mình không rõ bạn sẽ làm thủ tục khai HQ như thế nào khi hợp đồng thương mại chỉ là mua bán theo thùng phuy?

    Vì nếu nhập bồn lớn thì tên người nhận trên tờ khai HQ (chắc chắn không phải là VPDD) phải là bên mua hàng, mà họ đâu có mua hết cả bồn lớn?!

    Thân.

    Luật được sinh ra để phục vụ con người chứ không phải để cai trị.

     
    Báo quản trị |  
  • #372013   27/02/2015

    dạ, vậy cho em hỏi: công ty bạn Ngoc.tran có thể ký kết hợp đồng mua thùng phuy mà không có giấy uỷ quyền của công ty mẹ tại Hồng Kong được không ạ? nếu có thì chỉ rõ giùm em quy định trong văn bản luật nào ạ.

    tại em nghiên cứu về văn phòng đại diện rồi nhưng chỉ thấy cấm không được ký kết hợp đồng sinh lợi trực tiếp tại Việt Nam thôi, không nói gì đến việc ký kết hợp đồng mua dịch vụ phục vụ hoạt động của văn phòng đại diện (không sinh lợi tại Việt Nam).

    em nhờ anh chị giải thích rõ giùm em với ạ. Em cảm ơn ạ.

    Cập nhật bởi milukiki123 ngày 27/02/2015 05:37:39 CH
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-