Văn phòng Công chứng có trách nhiệm như thế nào Khi Toà Tuyên bố Văn bản Công Chưng Vô hiệu ?

Chủ đề   RSS   
  • #393844 26/07/2015

    Chau307

    Male
    Chồi

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2014
    Tổng số bài viết (47)
    Số điểm: 1030
    Cảm ơn: 33
    Được cảm ơn 2 lần


    Văn phòng Công chứng có trách nhiệm như thế nào Khi Toà Tuyên bố Văn bản Công Chưng Vô hiệu ?

    Thưa Luật sư ! Khi Toà Tuyên bố Văn Bản Công chứng vô hiệu , thì Văn phòng Công chứng có trách nhiệm như thế nào ? Trong bối cảnh Bị đơn không đủ khả năng chi trả cho Nguyên đơn (Những gì Giao nhận và trả lại cho nhau ) Tiền án phí ai phải trả . Và trả nhiêu % Trong tổng giá tri tranh chấp ? Xin cảm ơn !
     
    16525 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #394000   27/07/2015

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7872
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 335 lần


    Chào bác

    Trường hợp của bác tôi tư vấn như sau:

    Thứ nhất: Về yêu cầu tuyên văn bản công chứng vô hiệu

    Theo quy định tại điều 4 nghị quyết 03/2012 hướng dẫn những quy định chung của Bộ luật tố tụng dân sự như sau:

    Điều 4. Về quy định tại khoản 9 Điều 25 và khoản 6 Điều 26 của BLTTDS

    1. Trường hợp người yêu cầu công chứng, người làm chứng, người có quyền và lợi ích liên quan, cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo quy định của pháp luật công chứng cho rằng việc công chứng có vi phạm pháp luật và cùng có yêu cầu Toà án tuyên bố văn bản công chứng vô hiệu thì có quyền yêu cầu Tòa án tuyên bố văn bản công chứng vô hiệu theo quy định tại khoản 6 Điều 26 của BLTTDS.

    2. Trường hợp người yêu cầu công chứng, người làm chứng, người có quyền và lợi ích liên quan, cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo quy định của pháp luật công chứng tranh chấp với nhau về việc tuyên bố văn bản công chứng vô hiệu thì có quyền yêu cầu Toà án tuyên bố văn bản công chứng vô hiệu theo quy định tại khoản 9 Điều 25 của BLTTDS.

    Vậy, vấn đề đặt ra là Nếu toà tuyên văn bản công chứng đó vô hiệu thì Văn phòng công chứng có chịu trách nhiệm gì không?

    Theo quy định tại điều điều 137 Bộ luật dân sự năm 2005:

    Giao dịch dân sự vô hiệu không làm phát sinh, thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự của các bên kể từ thời điểm xác lập; các bên phải khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận; nếu không hoàn trả được bằng hiện vật thì phải hoàn trả bằng tiền… Bên có lỗi gây thiệt hại phải bồi thường.

    Như vậy, nếu người yêu cầu công chứng, người làm chứng hoặc người có quyền lợi nghĩa vụ liên quan yêu cầu văn bản Công chứng đó vô hiệu và chứng minh được lỗi vô hiệu này do văn phòng công chứng này gây ra thì văn phòng công chứng phải có trách nhiệm bồi thường thiệt hại cho người yêu cầu.

    Ngược lại, nếu người yêu cầu công chứng, người làm chứng hoặc người có quyền lợi nghĩa vụ liên quan yêu cầu văn bản công chứng đó vô hiệu. Tuy nhiên, không chứng minh được lỗi của văn phòng công chứng vô hiệu thì không có trách nhiệm bồi thường.

    Khi toà án tuyên hợp đồng vô hiệu thì các bên sẽ giao nhận cho nhau những gì đã trả.

    Thứ hai: Về việc tính án phí.

    Đối với việc yêu cầu liên quan đến tuyên văn bản công chứng vô hiệu thì không tính giá nghạch nên mức án phí sẽ là 200.000 đồng (khoản 6 điều 26 Bộ luật dân sự). Còn tranh chấp Tranh chấp liên quan đến yêu cầu tuyên bố văn bản công chứng vô hiệu (khoản 9 điều 25) thì án phí được dựa trên cơ sở của giá nghạch.

    Mức án phí sơ thẩm đối với các vụ án về tranh chấp dân sự có giá ngạch:

    Giá trị tài sản có tranh chấp

    Mức án phí

    a) từ 4.000.000 đồng trở xuống

    200.000 đồng

    b) Từ trên 4.000.000 đồng đến

    400.000.000 đồng

    5% giá trị tài sản có tranh chấp

    c) Từ trên 400.000.000 đồng đến

    800.000.000 đồng

    20.000.000 đồng + 4% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 400.000.000 đồng

    d) Từ trên 800.000.000 đồng đến

    2.000.000.000 đồng

    36.000.000 đồng + 3% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 800.000.000 đồng

    đ) Từ trên 2.000.000.000 đồng đến

    4.000.000.000 đồng

    72.000.000 đồng + 2% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 2.000.000.000 đồng

    e) Từ trên 4.000.000.000 đồng

    112.000.000 đồng + 0,1% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 4.000.000.000 đồng.

    Đương sự phải chịu án phí sơ thẩm nếu yêu cầu của họ không được Toà án chấp nhận, trừ trường hợp được miễn nộp án phí sơ thẩm hoặc không phải nộp án phí sơ thẩm.

    Trên đây là một vài trao đổi với bác về trường hợp trên.

    Trân trọng!

    Cập nhật bởi Anlhk33-DLU ngày 27/07/2015 03:47:56 CH Lỗi

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #394174   28/07/2015

    Chau307
    Chau307

    Male
    Chồi

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2014
    Tổng số bài viết (47)
    Số điểm: 1030
    Cảm ơn: 33
    Được cảm ơn 2 lần


    Cảm ơn anlhk33-dlu đã tư vấn

    Thưa Luật sư ! Khi Công chứng sang nhượng Nhà và đất Công chứng viên đã không xem xét và yêu cầu những người có liên quan trong hộ gia đình , làm chứng ký tên Hơn nữa Khi Công chưng HĐ chuyển nhượng Chỉ có một người lúc đó 74 tuổi lan tay điểm chỉ Vì người này không biết chữ Những tình tiết như vậy có được xem là sai trái hay kg ? Xin cảm ơn Luật sư ! Chào trân trọng !
     
    Báo quản trị |  
  • #394185   28/07/2015

    nguoitruongphu
    nguoitruongphu
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2014
    Tổng số bài viết (1087)
    Số điểm: 9134
    Cảm ơn: 87
    Được cảm ơn 301 lần


     

    Chau307 viết:
    Thưa Luật sư ! Khi Công chứng sang nhượng Nhà và đất Công chứng viên đã không xem xét và yêu cầu những người có liên quan trong hộ gia đình , làm chứng ký tên Hơn nữa Khi Công chưng HĐ chuyển nhượng Chỉ có một người lúc đó 74 tuổi lan tay điểm chỉ Vì người này không biết chữ Những tình tiết như vậy có được xem là sai trái hay kg ? Xin cảm ơn Luật sư ! Chào trân trọng !

     

    Luật  quy định không giới hạn tuổi ( dù 74 tuổi) " Người Làm chứng" nhưng nếu Công Chứng Viên có quyền yêu cầu Người Làm chứng "Giám Định Pháp Y " Còn sáng suốt khg? CCV không yêu cầu thì thôi... 

    Cập nhật bởi nguoitruongphu ngày 28/07/2015 08:18:16 CH

    Cho dù em có xem anh là kẻ thù !Anh vẫn xem em là bạn ,bởi vì nếu không có em ( tức kẻ thù) ,thì lấy ai đâu ...để anh vượt qua thử thách?

    nguoitruongphu

     
    Báo quản trị |  
  • #394187   28/07/2015

    nguoitruongphu
    nguoitruongphu
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2014
    Tổng số bài viết (1087)
    Số điểm: 9134
    Cảm ơn: 87
    Được cảm ơn 301 lần


    Chau307 viết:
    Thưa Luật sư ! Khi Toà Tuyên bố Văn Bản Công chứng vô hiệu , thì Văn phòng Công chứng có trách nhiệm như thế nào ? Trong bối cảnh Bị đơn không đủ khả năng chi trả cho Nguyên đơn (Những gì Giao nhận và trả lại cho nhau ) Tiền án phí ai phải trả . Và trả nhiêu % Trong tổng giá tri tranh chấp ? Xin cảm ơn !

     

    Điều 27. Nghĩa vụ chịu án phí dân sự sơ thẩm

    1. Đương sự phải chịu án phí dân sự sơ thẩm đối với yêu cầu của họ không được Tòa án chấp nhận.

    2. Bị đơn phải chịu toàn bộ án phí dân sự sơ thẩm trong trường hợp toàn bộ yêu cầu của nguyên đơn được Tòa án chấp nhận.

    3. Nguyên đơn phải chịu toàn bộ án phí dân sự sơ thẩm trong trường hợp toàn bộ yêu cầu của nguyên đơn không được Tòa án chấp nhận.

    4. Nguyên đơn phải chịu án phí dân sự sơ thẩm tương ứng với phần yêu cầu không được Tòa án chấp nhận. Bị đơn phải chịu án phí dân sự sơ thẩm tương ứng với phần yêu cầu của nguyên đơn đối với bị đơn được Tòa án chấp nhận.

    5. Bị đơn có yêu cầu phản tố phải chịu án phí dân sự sơ thẩm đối với phần yêu cầu phản tố không được Tòa án chấp nhận. Nguyên đơn phải chịu án phí dân sự sơ thẩm theo phần yêu cầu phản tố của bị đơn được Tòa án chấp nhận.

    6. Người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan có yêu cầu độc lập phải chịu án phí dân sự sơ thẩm theo phần yêu cầu độc lập không được Tòa án chấp nhận. Người có nghĩa vụ đối với yêu cầu độc lập của người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan phải chịu án phí dân sự sơ thẩm theo phần yêu cầu độc lập được Tòa án chấp nhận.

    7. Mỗi bên đương sự phải chịu án phí dân sự sơ thẩm theo mức tương ứng với giá trị phần tài sản, phần di sản mà họ được hưởng, được chia trong trường hợp các bên đương sự không tự xác định được phần tài sản của mình trong khối tài sản chung, phần di sản mà mình được hưởng trong khối di sản thừa kế và có một trong các bên yêu cầu Tòa án giải quyết chia tài sản chung, di sản thừa kế đó.

    8. Nguyên đơn phải chịu án phí dân sự sơ thẩm trong vụ án ly hôn không phụ thuộc vào việc Tòa án chấp nhận hay không chấp nhận yêu cầu của nguyên đơn.

    9. Các đương sự trong vụ án hôn nhân và gia đình có tranh chấp về việc chia tài sản chung của vợ chồng thì ngoài việc chịu án phí dân sự sơ thẩm quy định tại điểm a khoản 1 Điều 24 của Pháp lệnh này, còn phải chịu án phí đối với phần tài sản có tranh chấp như đối với vụ án dân sự có giá ngạch tương ứng với giá trị phần tài sản mà họ được chia.

    10. Người có nghĩa vụ cấp dưỡng định kỳ theo quyết định của Tòa án phải chịu án phí dân sự sơ thẩm như đối với trường hợp vụ án dân sự không có giá ngạch.

    11. Các bên đương sự thỏa thuận được với nhau về việc giải quyết vụ án trong trường hợp Tòa án tiến hành hòa giải trước khi mở phiên tòa thì phải chịu 50% mức án phí quy định.

    12. Trường hợp các bên đương sự thỏa thuận được với nhau về việc giải quyết vụ án tại phiên tòa sơ thẩm thì các đương sự vẫn phải chịu án phí dân sự sơ thẩm như trường hợp xét xử vụ án đó.

    13. Trong vụ án có người không phải nộp hoặc được miễn nộp án phí dân sự sơ thẩm thì những người khác vẫn phải nộp án phí dân sự sơ thẩm theo quy định tại Điều này.

    Cho dù em có xem anh là kẻ thù !Anh vẫn xem em là bạn ,bởi vì nếu không có em ( tức kẻ thù) ,thì lấy ai đâu ...để anh vượt qua thử thách?

    nguoitruongphu

     
    Báo quản trị |  
  • #394385   30/07/2015

    nguoitruongphu
    nguoitruongphu
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2014
    Tổng số bài viết (1087)
    Số điểm: 9134
    Cảm ơn: 87
    Được cảm ơn 301 lần


     

    Chau307 viết:
    Thưa Luật sư ! Khi Toà Tuyên bố Văn Bản Công chứng vô hiệu , thì Văn phòng Công chứng có trách nhiệm như thế nào ? Trong bối cảnh Bị đơn không đủ khả năng chi trả cho Nguyên đơn (Những gì Giao nhận và trả lại cho nhau ) Tiền án phí ai phải trả . Và trả nhiêu % Trong tổng giá tri tranh chấp ? Xin cảm ơn !

     

    Khi HĐ Công Chứng Vô Hiệu thì HĐ CỌC được công nhận....Tại Khoản 3 điều 406 của BLDS ...

    ---câu hỏi nầy ông hỏi Cá Nhân Luật Sư đó.... nên tôi trả lời cho ông bên câu hỏi nầy...

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/hop-dong-mua-ban-dat-vo-hieu-vay-con-hop-dong-dat-coc-135045.aspx

    Cập nhật bởi nguoitruongphu ngày 30/07/2015 08:55:13 SA

    Cho dù em có xem anh là kẻ thù !Anh vẫn xem em là bạn ,bởi vì nếu không có em ( tức kẻ thù) ,thì lấy ai đâu ...để anh vượt qua thử thách?

    nguoitruongphu

     
    Báo quản trị |  
  • #560898   24/10/2020

    dạ cho em hỏi cách tính tiền bồi thường thiệt hại do PCC trả cho mình như thế nào ạ?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn moitruongsenhong vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/10/2020)