DanLuat 2015

Văn phòng công chứng có được phép thành lập thêm phòng giao dịch không?

Chủ đề   RSS   
  • #88675 16/03/2011

    dung1410

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Văn phòng công chứng có được phép thành lập thêm phòng giao dịch không?

    Luật sư cho tôi hỏi: Văn phòng công chứng có được phép lập thêm văn phòng giao dịch tại địa bàn khác không? Tôi thấy có văn phòng công chứng co văn phòng giao dịch và điểm giao dịch ở địa bàn khác, khi tôi đến công chứng ở các điểm đó có hợp pháp không?

     
    12296 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #88707   16/03/2011

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1484 lần


    Chào bạn,

        Theo tôi biết thì không có quy định về phòng giao dịch hay điểm giao dịch của Văn phòng công chứng. Văn phòng công chứng chỉ hoạt động tại trụ sở chính đăng ký với Sở Tư pháp.

        Theo tôi lập phòng giao dịch hay điểm giao dịch của Văn phòng công chứng là không theo đúng quy định. Nhưng cần phải kiểm tra lại, vì nếu Sở Tư pháp cấp phép thì phải có nguyên do.

         Thân.  

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
  • #410780   23/12/2015

    ThanhThuy1392
    ThanhThuy1392

    Sơ sinh

    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2015
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào bạn, theo quy định tại điểm i, khoản 1, Điều 7 Luật Công chứng 2014:

    Điều 7. Các hành vi bị nghiêm cấm

    1. Nghiêm cấm công chứng viên, tổ chức hành nghề công chứng thực hiện các hành vi sau đây:

    i) Tổ chức hành nghề công chứng mở chi nhánh, văn phòng đại diện, cơ sở, địa điểm giao dịch khác ngoài trụ sở của tổ chức hành nghề công chứng; thực hiện các hoạt động sản xuất, kinh doanh, dịch vụ ngoài phạm vi hoạt động đã đăng ký;

    Như vậy, Văn phòng công chứng không được pháp luật cho phép lập thêm văn phòng giao dịch tại địa bàn khác. 

     

     
    Báo quản trị |  
  • #416094   19/02/2016

    Không được bạn nhé!

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636 hoặc 0907.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #416261   22/02/2016

    saomaivang
    saomaivang
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/06/2015
    Tổng số bài viết (123)
    Số điểm: 924
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 36 lần


    Theo quy định thì không được. Nhưng họ làm chui (trá hình thì vẫn không sao) khi bạn đến công chứng ở các điểm đó thì được coi là công chứng ngoài trụ sở.

    Mọi thắc mắc cần giải đáp, xin vui lòng liên hệ: 0976850129

    Email: baotrotuphap01@gmail.com

    Ad: 17t4 Hoàng Đạo Thúy, quận Cầu Giấy, Hà Nội

     
    Báo quản trị |  
  • #450131   22/03/2017

    luatgiaphatt
    luatgiaphatt

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2016
    Tổng số bài viết (64)
    Số điểm: 320
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 21 lần


    Luật Gia Phát xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

    Theo quy định của pháp luật, các hành vi bị cấm đối với văn phòng công chứng gồm có: Tổ chức hành nghề công chứng mở chi nhánh, văn phòng đại diện, cơ sở, địa điểm giao dịch khác ngoài trụ sở của tổ chức hành nghề công chứng; thực hiện các hoạt động sản xuất, kinh doanh, dịch vụ ngoài phạm vi hoạt động đã đăng ký.

    Do đó, văn phòng công chứng không được mở thêm chi nhánh, văn phòng đại diện, cơ sở, địa điểm giao dịch khác ngoài trụ sở mà văn phòng đã đăng ký. Việc bạn tới công chứng tại các địa điểm mở thêm này là không hợp pháp.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatgiaphatt vì bài viết hữu ích
    luatduonggia (10/04/2017)

0 Thành viên đang online
-