DanLuat 2015

Vấn đề xin lấy lại xe khách sau khi gây tai nạn

Chủ đề   RSS   
  • #484997 19/02/2018

    Vuduong1995

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/02/2018
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Vấn đề xin lấy lại xe khách sau khi gây tai nạn

    Xin chào luật sư! Cháu có 2 câu hỏi mong muốn được luật sư tư vấn như sau: Nhà cháu có người thân đi xe đạp qua đường không may bị xe khách không làm chủ được tốc độ và đi sai làn gây tại nạn hiện tại đang cấp cứu trong bệnh viện trong tình trạng rất nặng.Người lái xe làm cho một công ty vận chuyển khách.Câu hỏi đầu tiên của cháu là với trường hợp như trên bên công ty và bên người lái xe gây ra tai nạn phải bồi thường thiệt hại tối đa là bao nhiêu ạ? Câu hỏi tiếp theo của cháu là bên công ty xe có ý muốn xin lại xe gây ra tai nạn để tiếp tục vận chuyển khách liệu có được không ạ? Và nếu gia đình cháu cho công ty xe lấy lại xe điều đó ảnh hưởng gì cho vấn đề xử lý sau này theo pháp luật không ạ? Mong luật sư tư vấn giúp cháu ạ.Cháu xin trân thành cảm ơn

     
    1397 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #485778   27/02/2018

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1219)
    Số điểm: 6807
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 334 lần
    Lawyer

    Theo quy định tại Điều 584 Bộ luật dân sự 2015 quy định căn cứ pháp sinh trách nhiệm bồi thường thiệt hại như sau:

    + Người nào có hành vi xâm phạm tính mạng, sức khỏe, danh dự, nhân phẩm, uy tín, tài sản, quyền, lợi ích hợp pháp khác của người khác mà gây thiệt hại thì phải bồi thường, trừ trường hợp Bộ luật này, luật khác có liên quan quy định khác.

    + Người gây thiệt hại không phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại trong trường hợp thiệt hại phát sinh là do sự kiện bất khả kháng hoặc hoàn toàn do lỗi của bên bị thiệt hại, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc luật có quy định khác.

    + Trường hợp tài sản gây thiệt hại thì chủ sở hữu, người chiếm hữu tài sản phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại.

    Như vậy, trong trường hợp này người lái xe thuê cho công ty có lỗi - không chú ý quan sát gây ra thiệt hại đến sức khoẻ, tính mạng và thiệt hại về tài sản thì người lái xe thuê có trách nhiệm bồi thường thiệt hại về tài sản.

    Tuy nhiên, do người điều khiển xe là người lái thuê nên theo quy định tại Điều 600 Bộ luật dân sự năm 2015 trách nhiệm bồi thường thiệt hại như sau:

    "Điều 600. Bồi thường thiệt hại do người làm công, người học nghề gây ra

    Cá nhân, pháp nhân phải bồi thường thiệt hại do người làm công, người học nghề gây ra trong khi thực hiện công việc được giao và có quyền yêu cầu người làm công, người học nghề có lỗi trong việc gây thiệt hại phải hoàn trả một khoản tiền theo quy định của pháp luật."

    Như vậy, nếu người lái xe ô tô trong quá trình điều khiển xe theo nhiệm vụ công ty vận chuyển giao mà người lái xe có hành vi gây thiệt hại đến sức khoẻ tính mạng người thân bạn và thì trước hết công ty xe khách phải có trách nhiệm bồi thường thiệt hại cho bên bị thiệt hại là chủ người thân của bạn. Sau đó, công ty vận chuyển có quyền yêu cầu người lái xe thuê hoàn trả lại một khoản tiền cho công ty.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    Vuduong1995 (03/03/2018)
  • #486222   03/03/2018

    Vuduong1995
    Vuduong1995

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/02/2018
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chào luật sư!

    Luật sư cho cháu hỏi khi xảy ra tai nạn giao thông giữa xe đạp và ôtô khách 2 bên đều có lỗi nhưng lỗi do bên xe khách nhiều hơn và khiến cho người điều khiển xe đạp phải đi cấp cứu và điều trị rất tốn kém.Vậy trong trường hợp trên trong quá trình điều trị cho người đi xe đạp bên tài xế lái xe khách có trách nhiệm phải hỗ trợ điều trị cho người bị nạn hay không ạ? Nếu hỗ trợ số tiền hỗ trợ là bao nhiêu ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #494074   13/06/2018

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1219)
    Số điểm: 6807
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 334 lần
    Lawyer

    Bộ Luật Dân sự năm 2015 quy định về điều kiện làm phát sinh trách nhiệm bồi thường thiệt hại, bao gồm: Hành vi trái pháp luật, có thiệt hại thực tế và mối quan hệ nhân quả giữa hành vi trái pháp luật.

    Cụ thể Bộ luật Dân sự 2015, Điều 584. Căn cứ phát sinh trách nhiệm bồi thường thiệt hại

    1. Người nào có hành vi xâm phạm tính mạng, sức khỏe, danh dự, nhân phẩm, uy tín, tài sản, quyền, lợi ích hợp pháp khác của người khác mà gây thiệt hại thì phải bồi thường, trừ trường hợp Bộ luật này, luật khác có liên quan quy định khác.

    Thông tin bạn nêu không rõ về quá trình xảy ra vụ tai nạn, bạn có cung cấp một thông tin kết luật điều tra là lỗi hỗn hợp. Lỗi hỗn hợp có thể hiểu là có lỗi của bên vi phạm và nạn nhân vi phạm quy định về về tham gia giao thông.

    Về các nội dung bồi thường theo quy định tại Bộ luật Dân sự 2015,Điều 591. Thiệt hại do tính mạng bị xâm phạm

    1. Thiệt hại do tính mạng bị xâm phạm bao gồm:

    a) Thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm theo quy định tại Điều 590 của Bộ luật này;

    b) Chi phí hợp lý cho việc mai táng;

    c) Tiền cấp dưỡng cho những người mà người bị thiệt hại có nghĩa vụ cấp dưỡng;

    d) Thiệt hại khác do luật quy định.

    2. Người chịu trách nhiệm bồi thường trong trường hợp tính mạng của người khác bị xâm phạm phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 Điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần cho những người thân thích thuộc hàng thừa kế thứ nhất của người bị thiệt hại, nếu không có những người này thì người mà người bị thiệt hại đã trực tiếp nuôi dưỡng, người đã trực tiếp nuôi dưỡng người bị thiệt hại được hưởng khoản tiền này. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì mức tối đa cho một người có tính mạng bị xâm phạm không quá một trăm lần mức lương cơ sở do Nhà nước quy định.

    Căn cứ theo quy định trên Thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm theo quy định tại Điều 590 của Bộ luật này; chi phí hợp lý cho việc mai táng; tiền cấp dưỡng cho những người mà người bị thiệt hại có nghĩa vụ cấp dưỡng; thiệt hại khác do luật quy định.

    Nguyên tắc bồi thường:

    Thiệt hại thực tế phải được bồi thường toàn bộ và kịp thời. Các bên có thể thỏa thuận về mức bồi thường, hình thức bồi thường bằng tiền, bằng hiện vật hoặc thực hiện một công việc, phương thức bồi thường một lần hoặc nhiều lần, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    Khi bên bị thiệt hại có lỗi trong việc gây thiệt hại thì không được bồi thường phần thiệt hại do lỗi của mình gây ra.

    Mức bồi thường sẽ do hai bên thỏa thuận. Nếu không thỏa thuận được thì sẽ do Tòa án xác định dựa trên thiệt hại của người bị nạn cũng như mức độ lỗi. Luật sư  khi tư vấn cho các thiệt hại bồi thường sẽ giúp các bên có được những thỏa thuận đúng quy định pháp luật.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

0 Thành viên đang online
-