DanLuat 2015

Vấn đề về rút sổ BHXH ???

Chủ đề   RSS   
  • #305259 06/01/2014

    blackvinh

    Male
    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:06/01/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Vấn đề về rút sổ BHXH ???

    Hiện tại em đang là công nhân may của 1 cty cổ phần. Hợp đồng của em với cty là 3 năm, em đã làm được 1 năm. Nay vì lý do sức khỏe (em bị viêm xoang mũi) không phù hợp với công việc củ (quá nhiều bụi vải, và làm trong môi trường khá nóng và nắng). Em muốn viết đơn xin nghĩ (nộp trước 30 ngày), nhưng giám đốc của em thì thông báo là: đã chốt sổ BHXH, nếu ai xin nghĩ thì không được rút BHXH, hoặc phải đóng phần tiền còn lại (tức phần tiền mà doanh nghiệp phải đóng) thì mới được rút BHXH.
    Em muốn hỏi Cty làm vậy có đúng không?
    Nếu em không rút được sổ BHXH ở đây, thì sau này nếu em làm ở 1 Cty khác thì có được làm sổ BHXH mới không?
     

    Thà một phút Huy Hoàng rồi vụt tắt !

    Còn hơn Buồn Le Lói suốt Trăm năm !!!!

     
    15890 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn blackvinh vì bài viết hữu ích
    huonglan89 (06/01/2014)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #305364   06/01/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội thì quyền của người lao động là được cấp sổ Bảo hiểm xã hội và nghĩa vụ của người sử dụng lao động là trả sổ bảo hiểm xã hội cho Người lao động khi người đó không còn làm việc.

    Đồng thời theo quy định tại Điều 47 Bộ luật lao động 2012 thì trong thời hạn 7 ngày kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày.

     Bởi vậy nên việc không trả sổ BHXH cho NLĐ khi NLĐ không còn làm việc là hành vi trái với quy định của pháp luật về BHXH.

    Nếu Công ty không chịu trả sổ BHXH cho bạn khi bạn không còn làm việc thì bạn có quyền khiếu nại tới cơ quan quản lý lao động trên địa bàn (Sở LĐ TB và XH) để yêu cầu được nhận lại sổ BHXH. Nếu Cty vẫn không chịu trả sổ BHXH thì bạn có quyền khởi kiện ra Tòa án nơi Công ty đóng trụ sở để yêu cầu Tòa án buộc Cty  trả lại sổ BHXH cho bạn.

    Theo quy định thì một người không được có 2 sổ BHXH. Thông thường, khi tham gia BHXH ở nơi mới nếu bạn không khai là đã được cấp sổ BHXH thì bạn sẽ được cấp mới hoàn toàn vì đó là quyền của của NLĐ (được cấp sổ BHXH). Nhưng hiện nay thì trong phạm vi tỉnh đã liên thông việc quản lý hồ sơ dữ liệu nên họ có thể sẽ phát hiện ra việc đã được cấp sổ. Khi đó thì cơ quan BHXH sẽ có yêu cầu, và mình cứ theo đó mà xử lý.          

    Thân ái!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    blackvinh (08/01/2014)
  • #305687   08/01/2014

    blackvinh
    blackvinh

    Male
    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:06/01/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Trước tiên em xin cám ơn  Ls.NguyenHuyLong !!!

    Vấn đề ở đây là em muốn đơn phương chấm dứt hợp đồng (đúng pháp luật). Theo em biết thì nếu muốn nghĩ việc với lý do sức khỏe thì phải có giấy chứng nhận của bác sĩ (điều trị trong thời gian 90 ngày trở lên, nhưng em chưa đi khám, không biết thế nào. Nhưng em muốn nghĩ vì môi trường làm việc ảnh hưởng đến bệnh xoang mũi của em). 

    Vấn đề thứ 2 là: BHXH cty em đã được chốt của năm 2013 (tức là em đã đóng và trừ vào tiền lương hàng tháng). Em muốn làm đến tháng 3 năm 2014 thì nghĩ (vừa để tròn 1 năm vào BHXH, vừa để viết đơn và nộp trước cho cty ít nhất 30 ngày). Theo luật thì tiền đóng BHXH là NLĐ đóng 1 phần và NSDLĐ đóng 1 phần, nhưng cty em thông báo là nếu muốn rút sổ BHXH thì phải đóng lại tiền mà cty đã đóng BHXH cho NLĐ (tức là khoản tiền mà cty đã đóng cho mình trong năm 2013). Em không biết như vậy có đúng không, nếu muốn rút sổ mà phải đóng cả khoản tiền mà cty đóng cho NLĐ thì có thể không lấy sổ được không (vì khoản tiền NSDLĐ đóng BHXH là nhiều hơn NLĐ đóng). Bây giờ nếu em làm đến hết tháng 3 năm 2014, thì em có thể yêu cầu cty chốt sổ BHXH cho em vào thời gian đó được không (nếu cty không yêu cầu nộp lại tiền BHXH mà cty đã đóng cho em trong thời gian em làm việc tại cty)?

    Thà một phút Huy Hoàng rồi vụt tắt !

    Còn hơn Buồn Le Lói suốt Trăm năm !!!!

     
    Báo quản trị |  
  • #305764   09/01/2014

    ttpthuy
    ttpthuy
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2011
    Tổng số bài viết (454)
    Số điểm: 3284
    Cảm ơn: 96
    Được cảm ơn 200 lần


    công ty của bạn này ...lạ đời nhỉ. Bạn cứ yên tâm mà chấm dứt HĐLĐ vì bạn nghỉ việc vì bệnh. Công ty phải đóng BHXH cho bạn kể từ ngày bạn ký HĐLĐ tới ngày kết thúc HĐ. NLĐ chỉ đóng theo phần của NLĐ thôi nhé.

     
    Báo quản trị |  
  • #458296   21/06/2017

    quangak6uit
    quangak6uit

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/06/2017
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chào bạn.

    Mình cũng có 1 câu hỏi Về SBH bạn có thể trả lời giúp mình được không.

    Trước mình có làm việc cho 1 công ty được 3 năm, và mình có đóng bảo hiểm xã hội.

    Sau khi mình chấm dứt hợp đồng với công ty không có lý do. ( Nói chung là mình nghỉ việc không báo gì hết, cứ thế nghỉ thôi).

    Và mình nghỉ cũng đã được hơn 1 năm rồi. Bảo hiểm của mình thì hết hạn 31/12/2016. Giờ mình muốn làm sổ bảo hiểm mới, hoặc tiếp tục đóng bảo hiểm với sổ cũ có được không.

    Giờ sổ cũ của mình chắc nằm ở công ty cũ. giờ mình cũng không lấy được sổ đó.

    Liệu giờ mình tới trung tấm muốn đóng tiếp vào sổ cũ người ta có cung cấp được cho mình số sổ được không.

    Thanks bạn!

     
    Báo quản trị |  
  • #458301   21/06/2017

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7856
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 331 lần


    Trong bất cứ trường hợp nào NLĐ khi nghỉ việc (kể cả nghỉ việc trái pháp luật) NSDLĐ đều phải có nghĩa vụ chốt, trả sổ BHXH cho NLĐ.

    Điều 47 BLLĐ 2012 đã quy định rõ trách nhiệm của người sử dụng lao động khi chấm dứt HĐLĐ. Trách nhiệm này người sử dụng lao động phải thực hiện kể cả khi người lao động chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật.

    Hiện nay, mỗi người chỉ được cấp 1 sổ BHXH tương đương với 1 số sổ BHXH.

    Do đó, bạn có thể đến công ty cũ để chốt sổ bảo hiểm, đóng tiếp bảo hiểm vào số sổ cũ. Nếu bạn muốn làm sổ mới thì phải tiến hành thủ tục gộp sổ bảo hiểm.

    Trân trọng!

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #458335   21/06/2017

    quangak6uit
    quangak6uit

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/06/2017
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thanks! Bạn. Tại giờ mình ở trong nam, mà công ty thì lại ở Hà Nội.

    Không biết là giờ mình muốn làm thủ tục nhận lại sổ cũ hoặc làm sổ mới và tiếp tục đóng BHXH được chứ.

     
    Báo quản trị |  
  • #458374   22/06/2017

    maithanhloivn
    maithanhloivn
    Top 500
    Male
    Chồi

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2014
    Tổng số bài viết (259)
    Số điểm: 1558
    Cảm ơn: 35
    Được cảm ơn 23 lần


    Trường hợp bạn cung cấp tôi không hiểu cho lắm, bạn vẫn đang làm việc thì tại sao công ty chốt sổ bảo hiểm xã hội cho bạn được. Trừ trường hợp bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hoặc công ty đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong thời hạn 7 ngày kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, công ty phải chốt sổ bảo hiểm để trả sổ bảo hiểm lại cho bạn, trong trương hợp cần thiết thì thời hạn trên có thể kéo dài tối đa ko quá 30 ngày!

     
    Báo quản trị |  
  • #459435   30/06/2017

    Hoaithuong2709
    Hoaithuong2709
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2015
    Tổng số bài viết (179)
    Số điểm: 1255
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 23 lần


    Theo Điều 47 Bộ luật lao động thì Trách nhiệm của người sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động là hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã hội và những giấy tờ khác mà người sử dụng lao động đã giữ lại của người lao động.

    Cụ thể Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày.

    Công ty bạn làm như vậy là trái quy định, bạn có thể làm đơn lên Phòng lao động để yêu cầu giải quyết.

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-