DanLuat 2015

Vấn đề về phá sản

Chủ đề   RSS   
  • #141759 21/10/2011

    phanhuyennga

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vấn đề về phá sản

    Xin luật sư cho em hỏi:

    sau khi mở thủ tục phá sản,doanh nghiệp có được quyền giao kết hợp đồngng không?

    Áp dụng điều bao nhiêu ? Bộ luật nào?
    Cảm ơn luật sư.
     
    2632 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #143015   26/10/2011

    luanls89
    luanls89
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2011
    Tổng số bài viết (336)
    Số điểm: 2899
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 144 lần


    Xin trả lời bạn là doanh nghiệp được quyền giao kết hợp đồng mới. Sở dĩ tôi có thể khẳng định như vậy là căn cứ theo quy định tại Luật phá sản năm 2004: Luật đề cập đến các khoản nợ mới (Điều 31) nhưng Luật lại không nói về chủ nợ mới. Luật thừa nhận sau khi có quyết định mở thủ tục phá sản mọi hoạt động kinh doanh của DN vẫn tiến hành bình thường nhưng phải chịu giám sát, kiểm tra của Thẩm phán, Tổ quản lý tài sản (Điều 30). Điều này có nghĩa là DN có thể giao kết hợp đồng mới – xuất hiện những chủ nợ mới, các khoản nợ mới. Đây cũng là điểm không chặt chẽ của Luật 2004. 
    Hi vọng, tôi đã giúp bạn giải quyết được thắc mắc. Trân trọng!
    Văn phòng Luật sư Sự Thật
    Số 12/71 Nguyên Hồng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội
    Chuyên viên: Nguyễn Thành Luân
    ĐT: 01658.174.618

    Chuyên viên pháp lý: Nguyễn Thành Luân

    - Điện thoại: 0974.220.145

    - Gmail: thanhluanls89@gmail.com

    Sông có thể cạn, núi có thể mòn

    Song chân lý ấy không bao giờ thay đổi

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ ( Liên hệ 24/24)

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-