DanLuat 2015

vấn đề về năng lực trách nhiêm hình sự

Chủ đề   RSS   
  • #227770 19/11/2012

    nguyenquyvo

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/11/2012
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    vấn đề về năng lực trách nhiêm hình sự

    1 người thực hiện hành vi phạm tội sau đó bị bệnh tâm thần nhưng ko mất hoàn toàn khả năng nhân thức và điều khiển hành vi của mình( chỉ là hạn chế) vậy người đó có được đi chưa bênh xong rồi mới vào tù hay là bị phạt tù luôn? 

     
    7462 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #227778   20/11/2012

    chào bạn! 
    điều 13 BLHS có ghi:

    Điều 13. Tình trạng không có năng lực trách nhiệm hình sự

    1. Người thực hiện hành vi nguy hiểm cho xã hội trong khi đang mắc bệnh tâm thần hoặc một bệnh khác làm mất khả năng nhận thức hoặc khả năng điều khiển hành vi của mình, thì không phải chịu trách nhiệm hình sự; đối với người này, phải áp dụng biện pháp bắt buộc chữa bệnh.
    2. Người phạm tội trong khi có năng lực trách nhiệm hình sự, nhưng đã lâm vào tình trạng qui định tại khoản 1 Điều này trước khi bị kết án, thì cũng được áp dụng biện pháp bắt buộc chữa bệnh. Sau khi khỏi bệnh, người đó có thể phải chịu trách nhiệm hình sự.

      như vậy trường hợp của bạn nói thuộc khoản 2, tội phạm đó được áp dụng biện pháp bắt buộc chữa bệnh, sau khi chữa bệnh xong mới vào tù.
     
    Báo quản trị |  
  • #227841   20/11/2012

    nguyenquyvo
    nguyenquyvo

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/11/2012
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    nhưng theo khoản 2 điều 13 BLHS thì chỉ quy định về người mất năng lưc TNHS hoàn toàn thôi, còn ở đây tôi muốn hỏi là trường hợp chỉ hạn chế năng lưc TNHS thôi ạ

     
    Báo quản trị |  
  • #227983   20/11/2012

    nguyenquyvo
    nguyenquyvo

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/11/2012
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    vậy có nghị quyết hay điều luật nào quy định về vấn đề bị bệnh tâm thần sau khi thực hiện hành vi pham tội không luật sư

     
    Báo quản trị |  
  • #228050   20/11/2012

    nguyenquyvo
    nguyenquyvo

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/11/2012
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    nhưng ở khoản 2 điều 13 BLHS chỉ quy định về người năng lực trách nhiệm hình sự hoàn toàn sau khi phạm tội, còn em muốn hỏi là người chỉ han chế năng lực thôi ạ, nếu như em căn cứ vào khoản n điều 46 BLHS được không ạ

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-