DanLuat 2015

Vấn đề về lao động nữ: thai sản và sức khỏe NLĐ

Chủ đề   RSS   
  • #346036 22/09/2014

    hoangtrang9182

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/09/2014
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 340
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 1 lần


    Vấn đề về lao động nữ: thai sản và sức khỏe NLĐ

    1. lao động nghỉ thai sản có được xét danh hiệu lao động tiên tiến, chiến sỹ thi đua vào dịp tổng kết cuối năm không? Vì sao?
    2. Thời gian nghỉ thai sản có tính ngày nghỉ lễ, nghỉ tết, nghỉ hàng tuần không? Vì sao?
    3. Sau khi hết thời gian thai sản đến công ty làm việc thì được người sử dụng lao động bố trí việc làm khác, mức lương thấp hơn mức lương cũ. Vậy người lao động này phải làm sao?
    4. Doanh nghiệp A yêu cầu nữ công nhân phải đóng tiền để khám sức khỏe định kỳ và phụ khoa hàng năm. Đúng hay sai?
    5. Lao động nữ đang trong thời gian thứ việc thì bị tai nạn giao thông trên đường từ cơ quan về nhà. Trường hợp này người lao động đó có được xác định là bị tai nạn lao động không?
    6. lao động nữ làm việc với hợp đồng lao động xác định thời hạn lao động 24 tháng, quá trình lam việc bị Giám đốc công ty sử lý kỷ luật hình thức sa thải. Như vậy có cần báo trước người lao động không?
    7. Bố tôi đã ly hôn với mẹ tôi lâu rồi, nay ông kết hôn với một người khác, như vậy tôi có được nghỉ việc riêng không? nếu có thì được nghỉ mấy ngày? 
    Mọi người góp ý giúp mình nhé. Cám ơn các bạn.

     
    2088 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #346118   23/09/2014

    hoangtrang9182
    hoangtrang9182

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/09/2014
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 340
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 1 lần


    Ở câu 1 mình nghĩ là ko vì nghỉ thai sản hết 6 tháng rồi thì đâu có nhiều thành tích đẻ được xếp lao động tiên tiến hay chiến sỹ thi đua.

    Các bạn nghĩ thế nào?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #346164   23/09/2014

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


    hoangtrang9182 viết:

    1. lao động nghỉ thai sản có được xét danh hiệu lao động tiên tiến, chiến sỹ thi đua vào dịp tổng kết cuối năm không? Vì sao?
    2. Thời gian nghỉ thai sản có tính ngày nghỉ lễ, nghỉ tết, nghỉ hàng tuần không? Vì sao?
    3. Sau khi hết thời gian thai sản đến công ty làm việc thì được người sử dụng lao động bố trí việc làm khác, mức lương thấp hơn mức lương cũ. Vậy người lao động này phải làm sao?
    4. Doanh nghiệp A yêu cầu nữ công nhân phải đóng tiền để khám sức khỏe định kỳ và phụ khoa hàng năm. Đúng hay sai?
    5. Lao động nữ đang trong thời gian thứ việc thì bị tai nạn giao thông trên đường từ cơ quan về nhà. Trường hợp này người lao động đó có được xác định là bị tai nạn lao động không?
    6. lao động nữ làm việc với hợp đồng lao động xác định thời hạn lao động 24 tháng, quá trình lam việc bị Giám đốc công ty sử lý kỷ luật hình thức sa thải. Như vậy có cần báo trước người lao động không?
    7. Bố tôi đã ly hôn với mẹ tôi lâu rồi, nay ông kết hôn với một người khác, như vậy tôi có được nghỉ việc riêng không? nếu có thì được nghỉ mấy ngày? 
    Mọi người góp ý giúp mình nhé. Cám ơn các bạn.

    1. Được xét (khoản 4 Điều 5 Nghị định 65/2014/NĐ-CP)

    2. Tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ tết, nghỉ hàng tuần (khoản 4 Điều 31 Luật BHXH)

    3. Lao động nữ có thể khiếu nại hoặc yêu cầu hòa giải viên lao động tiến hành hòa giải. Nếu không được hòa giải hoặc hòa giải không thành thì có thể khởi kiện người sử dụng lao động.

    4. Sai. (khoản 2 Điều 52 Luật lao động).

    5. Là tai nạn lao động (khoản 2 Điều 12 Nghị định 45/2013/NĐ-CP

    6. Phải có thông báo bằng văn bản (quyết định xử lý kỷ luật) cho người lao động biết.

    7. Được nghỉ việc riêng không hưởng lương 1 ngày (khoản 2 Điều 116 Luật lao động).

    Được chưa bạn!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn khoathads vì bài viết hữu ích
    hoangtrang9182 (23/09/2014)
  • #346167   23/09/2014

    hoangtrang9182
    hoangtrang9182

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/09/2014
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 340
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 1 lần


    Cám ơn bạn khoathads nhiều! Hi^^

     
    Báo quản trị |  
  • #346174   23/09/2014

    ttpthuy
    ttpthuy
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2011
    Tổng số bài viết (454)
    Số điểm: 3284
    Cảm ơn: 96
    Được cảm ơn 200 lần


    hoangtrang9182 viết:

    1. lao động nghỉ thai sản có được xét danh hiệu lao động tiên tiến, chiến sỹ thi đua vào dịp tổng kết cuối năm không? Vì sao? Nghỉ thai sản theo qui định của nhà nước thì vẫn bình bầu thi đua bình thường, thậm chí phép năm còn được tính nữa mà. Nếu bạn làm cơ quan nhà nước có thể đọc sửa đổi bổ sung luật thi đua khen thưởng. Nói chung phụ nữ đang nghỉ thai sản dù luật có qui định hay không thì họ vẫn được hưởng tất cả lợi ích giống 1 người đang đi làm. 
    2. Thời gian nghỉ thai sản có tính ngày nghỉ lễ, nghỉ tết, nghỉ hàng tuần không? Vì sao? Thời gian nghỉ thai sản, bao gồm tất cả các ngày nghỉ này nọ kia luôn, tức là thai sản là nghỉ 6 tháng, cái này nằm trong luật BHXH từ đó tới giờ rồi. 
    3. Sau khi hết thời gian thai sản đến công ty làm việc thì được người sử dụng lao động bố trí việc làm khác, mức lương thấp hơn mức lương cũ. Vậy người lao động này phải làm sao? Không được phép làm thế dù bất cứ lý do gì, tham khảo ở điều 158 bộ luật lao động mới. Cái này cũng qui định từ đó tới giờ rồi,
    4. Doanh nghiệp A yêu cầu nữ công nhân phải đóng tiền để khám sức khỏe định kỳ và phụ khoa hàng năm. Đúng hay sai? Sai. Khám sức khỏe định kỳ do công ty chi trả. NLĐ muốn khám nhiều hơn thì tự trả thêm những khám ngoài. 
    5. Lao động nữ đang trong thời gian thứ việc thì bị tai nạn giao thông trên đường từ cơ quan về nhà. Trường hợp này người lao động đó có được xác định là bị tai nạn lao động không? NLĐ có ký hợp đồng thử việc với cty thì đương nhiên là tai nạn lao động, cty hỗ trợ chi trả.
    6. lao động nữ làm việc với hợp đồng lao động xác định thời hạn lao động 24 tháng, quá trình lam việc bị Giám đốc công ty sử lý kỷ luật hình thức sa thải. Như vậy có cần báo trước người lao động không? Đương nhiên phải báo trước bằng văn bản rồi. Đầu tiên có biên bản xử lý kỷ luật có chữ ký của Công đoàn, Giám đốc và NLĐ.
    7. Bố tôi đã ly hôn với mẹ tôi lâu rồi, nay ông kết hôn với một người khác, như vậy tôi có được nghỉ việc riêng không? nếu có thì được nghỉ mấy ngày? Bố kết hôn thì nghỉ việc riêng được nhưng ko hưởng lương, theo luật là 1 ngày. nhưng tùy thôi nếu được bạn xin cty nghỉ thêm thì càng tốt. Không muốn mất tiền lương và ko muốn bị trừ thi đua do nghỉ ko lương ngoài qui định của pháp luật thì xin nghỉ phép.
    Mọi người góp ý giúp mình nhé. Cám ơn các bạn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ttpthuy vì bài viết hữu ích
    hoangtrang9182 (23/09/2014)
  • #346185   23/09/2014

    hoangtrang9182
    hoangtrang9182

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/09/2014
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 340
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 1 lần


    Cám ơn bạn ttpthuy.
    Bạn cho mình hỏi thêm. Tháng 1 năm 1999 mình ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn với công việc là kế toán viên. Đến tháng 1/2014, Giám đốc ra quyết định chuyển hẳn tôi từ kế toán sang thủ quỹ. Tôi không đồng ý với quyết định của Giám đốc và dẫ bị Giám đốc ra quyết định chấm dứt hợp đồng trước thời hạn với lý do "không chấp hành điều động của Giám đốc, như vậy là không hoàn thành nhiệm vụ được phân công" Công ty làm thê là đúng hay sai? Nếu sai thì dựa luật nào? Vì sao? 

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-