DanLuat 2015

Vấn Đề vào Đảng và kết hôn với cán bộ công an

Chủ đề   RSS   
  • #380006 21/04/2015

    ParkSungAnh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vấn Đề vào Đảng và kết hôn với cán bộ công an

    Chị tôi bà học hv báo chí, bố của chị có vi phạm pháp luật (đang đi tù). Nhưng bố mẹ chị đã li hôn, thứ nhất chị tôi có được xét vào Đảng không ạ. thứ 2 chị tôi đang yêu 1 anh công an định học xong rồi kết hôn nhưng thấy kết hôn vs công an thì phải điều tra 3 đời vậy chị tôi có cưới được ko? Tôi cảm ơn

    Cập nhật bởi ParkSungAnh ngày 21/04/2015 05:37:58 SA
     
    2141 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #382435   09/05/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 61001
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4004 lần


    Chào bạn ParkSungAnh,

    Thứ nhất, về vấn đề lý lịch vào Đảng, cần phải xét thêm ba của chị bạn đi tù vì tội gì thì mới xác định được. Bạn có thể xem các trường hợp không được vào Đảng tại đây http://danluat.thuvienphapluat.vn/ban-nao-thac-mac-ve-ly-lich-ket-nap-dang-thi-vao-day-131025.aspx

    Thứ hai, về vấn đề chị bạn lấy chồng công an,ngoài việc đáp ứng đủ điều kiện kết hôn theo Điều 8 Luật hôn nhân gia đình 2014.

    Điều 8. Điều kiện kết hôn

    1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

    b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

    c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

    d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

    2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

     

    Đối với trường hợp kết hôn với người làm trong ngành Công an, theo Quyết định 1275/2007/QĐ-BCA  thì cần phải xét lý lịch 3 đời của gia đình người bạn đời của chiến sỹ công an có hành vi vi phạm pháp luật, vi phạm chủ trương, đường lối của Đảng không?

     

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-