DanLuat 2015

Vấn đề trong hợp đồng xây dựng cần giải đáp!!

Chủ đề   RSS   
  • #337337 06/08/2014

    Vấn đề trong hợp đồng xây dựng cần giải đáp!!

    Công ty mình là công ty Tư vấn thiết kế do một cá nhân thành lập và đứng đại diện. Cá nhân này đồng thời là cổ đông sáng lập và đại diện theo pháp luật của công ty cổ phần chuyên về thi công nhưng không có chức năng thiết kế. Hiện nay có 1 hợp đồng nhà thu nhập thấp cần ký, công ty mình có liên danh với công ty cổ phần để thực hiện hợp đồng EC trong xây dựng, nhưng phía chủ đầu tư nói không ký được liên danh như vậy. Mọi người cho mình hỏi là tại sao lại như vậy? Cám ơn mọi người.

     
    1703 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #337446   06/08/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4645)
    Số điểm: 30562
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1068 lần


    Theo quy định trong Luật đấu thầu 2013 thì nhà thầu liên danh được phép tham gia đấu thầu. dự án nếu đáp ứng quy định

    3. Nhà thầu, nhà đầu tư có tư cách hợp lệ theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này được tham dự thầu với tư cách độc lập hoặc liên danh; trường hợp liên danh phải có văn bản thỏa thuận giữa các thành viên, trong đó quy định rõ trách nhiệm của thành viên đứng đầu liên danh và trách nhiệm chung, trách nhiệm riêng của từng thành viên trong liên danh.

    Điều 65. Hợp đồng với nhà thầu được lựa chọn

    1. Sau khi lựa chọn được nhà thầu, chủ đầu tư đối với dự án, bên mời thầu đối với mua sắm thường xuyên, đơn vị mua sắm tập trung hoặc đơn vị có nhu cầu mua sắm đối với mua sắm tập trung và nhà thầu được lựa chọn phải tiến hành ký kết hợp đồng thực hiện gói thầu. Đối với nhà thầu liên danh, tất cả thành viên tham gia liên danh phải trực tiếp ký, đóng dấu (nếu có) vào văn bản hợp đồng. Hợp đồng ký kết giữa các bên phải tuân thủ quy định của Luật này và quy định khác của pháp luật có liên quan.

    Trong trường hợp này nếu bạn đáp ứng điều kệin trên thì được phép ký theo hình thức liên danh.

     
    Báo quản trị |  
  • #337543   07/08/2014

    vpluathuyhung
    vpluathuyhung
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2014
    Tổng số bài viết (664)
    Số điểm: 3755
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 182 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Về việc ký kết hợp đồng trên là không trái luật nhưng vì chủ đầu tư  là người thụ hưởng công trình hay người có trách nhiệm với công trình vì vậy họ sợ có sự không minh bạch khi bên thiết kế và thi công có mối quan hệ với nhau.

    Trân trọng chào bạn!

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HUY HÙNG chuyên Tư vấn thuế.

    Điện thoại: 098 63 63 449 (Tư Vấn Miễn Phí)

    Luật sư: Huỳnh Phước Lợi

    Địa chỉ: quận Bình Tân, Tp Hồ Chí Minh

    Email: huynhloi75@gmail.com

    Lĩnh vực hành nghề:

    - Tư vấn về thuế.

    - Tham gia tố tụng theo quy định của pháp luật.

    - Tư vấn pháp luật.

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý khác theo quy định của pháp luật.

    - Đại diện ngoài tố tụng để thực hiện các công việc có liên quan đến pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vpluathuyhung vì bài viết hữu ích
    an_khanh (08/08/2014)
  • #337727   08/08/2014

    Mình có tìm hiểu các văn bản pháp luật, đặc biệt là quy định của BLDS tại khoản 5 Điều 144 thì việc ký liên danh là trái luật. Chủ đầu tư đang yêu cầu tách riêng thành 2 hợp đồng, thiết kế riêng, thi công riêng và yêu cầu bên mình ký thầu phụ thiết kế. Chủ đầu tư có đưa ra ý kiến do được miễn thuế tiền sử dụng đất nên rất ngặt nghèo trong việc rà soát hồ sơ. Nhưng bản thân mình suy nghĩ, việc miễn thuế là chính sách nhà nước dành cho nhà thu nhập thấp, nếu công ty mình có năng lực thì tại sao lại lo việc rà soát của các cơ quan nhà nước. thêm nữa, theo quy định của NĐ 15/2013/NĐ - CP về quản lý chất lượng công trình, thiết kế thi công phải được cơ quan độc lập do Bộ chỉ định thẩm tra đóng dấu thì chủ đầu tư mới phê duyệt để thi công. Tại sao lại nói bên mình nếu được nhận dự án là vừa đá bóng vừa thổi còi?

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-