DanLuat 2015

Vấn đề tố cáo người vi phạm luật hôn nhân gia đình(mong mọi người giúp đỡ)!

Chủ đề   RSS   
  • #369976 02/02/2015

    tien2000

    Sơ sinh

    Kiên Giang, Việt Nam
    Tham gia:02/02/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Vấn đề tố cáo người vi phạm luật hôn nhân gia đình(mong mọi người giúp đỡ)!

    Cha của em có quan hệ bên ngoài với người phụ nữ khác và có 1 con với người này được 6 tháng tuổi. Hiện nay ông đã đưa 2 mẹ con này về ở trong gia đình, vì mẹ em đi làm thỉnh thoảng mới về nhà nên khi phát hiện thì họ đã ở trong nhà được hơn 1 tháng. Cả gia đình họp lại can ngăn bắt buộc ông phải đưa 2 mẹ con này ra khỏi nhà nếu không sẽ tố cáo nhưng ông nhất định không đồng ý và còn thách đố ai dám đi kiện ông ấy. Bây giờ mẹ em muốn làm đơn tố cáo ông ấy và người phụ nữ kia vi phạm luật hôn nhân gia đình thì gửi đơn đó đến cơ quan nào (khu phố, UBND phường, CA phường, CA thành phố...), cơ quan nào sẽ tiếp nhận và trình tự giải quyết, thời gian....Trước mắt gia đình em muốn tố cáo ông ấy bắt buộc ông làm cam kết và phạt hành chính. Em muốn nhờ CA phường can thiệp để người phụ nữ kia không được ở trong nhà nữa có được không ? Mong tất cả cô chú,anh chị giúp đỡ.

    Cập nhật bởi tien2000 ngày 02/02/2015 04:01:14 SA
     
    17403 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #369985   02/02/2015

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Bạn nhờ Công an xã giải quyết nha, suy nghĩ kỹ trước khi làm đơn vì hậu quả đối với cha bạn khá lớn.

    Thân!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    tien2000 (04/02/2015)
  • #369992   02/02/2015

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 407 lần


    Chào bạn

    Xét về lý thì bạn có thể gửi đơn tố cáo đến Chủ tịch UBND cấp xã/phường nơi cha bạn đang cư trú để nhờ chính quyền can thiệp. Hành vi của cha bạn có thể bị xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực hôn nhân, gia đình. 

    Xét về tình: không biết ai có lỗi trong vấn đề này nhưng nếu người phụ nữ và đứa trẻ ("vợ" và con của cha bạn) cũng do bị "lừa tình" mà rơi vào tình huống này thì nên tìm cách giải quyết cho ổn thoả. Chính quyền có thể buộc cha bạn chấm dứt quan hệ với người phụ nữ nhưng còn đứa con thì không thể chối bỏ...!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn khoathads vì bài viết hữu ích
    tien2000 (04/02/2015)
  • #369993   02/02/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 61001
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 3968 lần


    Chào bạn, trường hợp cha của bạn có quan hệ bên ngoài với người phụ nữ khác và có con với người đó là vi phạm điều cấm để bảo vệ chế độ hôn nhân gia đình.

    Căn cứ Điểm c Khoản 2 Điều 5 Luật hôn nhân gia đình 2014:

    Cấm các hành vi sau đây: Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ

    Cha bạn đã vi phạm điều cấm để bảo vệ chế độ hôn nhân gia đình.

    Theo Điều 48 Nghị định 110/2013/NĐ-CP có quy định

    Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với trường hợp chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ.

    Trường hợp như vậy sẽ bị phạt từ 1 – 3 triệu đồng tùy theo mức độ.

    Theo Điều 66 và Điều 72 Nghị định 110/2013/NĐ-CP:

    Chủ tịch UBND cấp xã có quyền phạt đến 3.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực hôn nhân và gia đình

    Như vậy, bạn có thể gửi đơn đến UBND cấp xã để được giải quyết nhe.

    Ngoài ra, trong trường hợp đã bị xử phạt vi phạm hành chính mà còn tái phạm thì còn bị xử lý hình sự như sau:

    Căn cứ Điều 147 Bộ luật hình sự 1999:

    “ Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến một năm.

    Phạm tội trong trường hợp đã có quyết định của Toà án tiêu huỷ việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó, thì bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

    Cập nhật bởi nguyenanh1292 ngày 02/02/2015 08:51:17 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenanh1292 vì bài viết hữu ích
    tien2000 (04/02/2015)
  • #370373   04/02/2015

    tien2000
    tien2000

    Sơ sinh

    Kiên Giang, Việt Nam
    Tham gia:02/02/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin được cảm ơn tất cả mọi người đã tư vấn giúp. Mỗi nhà mỗi cảnh cũng không biết nói thế nào, chính vì muốn giải quyết trong gia đình thôi mà dây dưa đến nỗi có con riêng nên đành phải nhờ PL giải quyết.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-