Vấn đề tiền sử dụng đất . Xin được giúp đỡ !

Chủ đề   RSS   
  • #162129 29/01/2012

    hoayvy1989

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vấn đề tiền sử dụng đất . Xin được giúp đỡ !

    Xin kính chào luật sư !
    Tôi nhờ luật sư trả lời giùm tôi 1 việc như sau:
    Năm 2002. Khi nhận được " Sổ đỏ ", nhà nước cho gia đình tôi chậm nộp 20% tiền sử dụng đất ( vì đất gia đình tôi sử dụng đất từ năm 1992 ). Nhưng theo quy định tại khoản 4 điều 50 luật đất đai năm 2003 thì những trường hợp như gia đình tôi không phải nộp tiền sử dụng đất . Vậy gia đình tôi có còn phải nộp 20% tiền sử dụng đất nữa không?
    Xin cám ơn luật sư.
     
    4649 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #162246   30/01/2012

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2388)
    Số điểm: 23782
    Cảm ơn: 826
    Được cảm ơn 1352 lần
    Moderator

    hoayvy1989 viết:
    Xin kính chào luật sư !
    Tôi nhờ luật sư trả lời giùm tôi 1 việc như sau:
    Năm 2002. Khi nhận được " Sổ đỏ ", nhà nước cho gia đình tôi chậm nộp 20% tiền sử dụng đất ( vì đất gia đình tôi sử dụng đất từ năm 1992 ). Nhưng theo quy định tại khoản 4 điều 50 luật đất đai năm 2003 thì những trường hợp như gia đình tôi không phải nộp tiền sử dụng đất . Vậy gia đình tôi có còn phải nộp 20% tiền sử dụng đất nữa không?
    Xin cám ơn luật sư.


    bạn làm sổ đỏ năm 2002 thì việc áp dụng quy định nộp tiền sử dụng đất phải được thực hiện theo quy định tại luật đất đai năm 1993.
    hiệu lực thi hành của luật đất đai năm 2003 là đối với những trường hợp xảy ra từ ngày 1/7/2004, và những trường hợp đã đăng kí trước đó mà chưa được cấp sổ đỏ cơ.

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
  • #162545   01/02/2012

    lythuyettinhbenvung
    lythuyettinhbenvung
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (314)
    Số điểm: 3376
    Cảm ơn: 44
    Được cảm ơn 131 lần


    Tôi xin có ý kiến khác với bạn anhdv352:
    Theo quy định tại điểm 6, điều 12 Nghị định 198/2004/NĐ-CP
    Điều 12. Miễn tiền sử dụng đất

    1. Miễn tiền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về khuyến khích đầu tư.

    2. Đất giao để thực hiện dự án đầu tư xây dựng nhà ở để thực hiện chính sách nhà ở đối với người có công với cách mạng theo pháp luật người có công.

    3. Đối với đất giao để xây dựng ký túc xá sinh viên bằng tiền từ ngân sách nhà nước; đất để xây dựng nhà ở cho người phải di dời do thiên tai; đất xây dựng nhà ở của đồng bào dân tộc thiểu số ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn; đất xây dựng nhà chung cư cao tầng cho công nhân khu công nghiệp.

    4. Đất xây dựng công trình công cộng có mục đích kinh doanh (xã hội hoá) thuộc lĩnh vực giáo dục, y tế, văn hoá, thể dục, thể thao.

    5. Đất ở trong hạn mức giao đất (bao gồm giao đất, cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho người đang sử dụng đất, chuyển mục đích sử dụng đất) đối với người có công với cách mạng theo quyết định của Thủ tướng Chính phủ.

    6. Hộ gia đình, cá nhân đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nhưng đất đó đã được sử dụng ổn định trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 mà còn nợ tiền sử dụng đất.

    7. Các trường hợp khác theo quyết định của Thủ tướng Chính phủ.
    có gì sai mong các bạn đóng góp thêm!

    Muốn làm anh hùng rạng núi sông

    Mộng tưởng đến nay vẫn không thành

    Thôi đành trở thành người khác biệt

    Một mình duy nhất một mình ta

     
    Báo quản trị |  
  • #164270   09/02/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50853
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3555 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chủ đề này đã được chủ topic gửi trong chuyên mục TƯ VẤN CỦA LUẬT SƯ và Luật sư đã trả lời ở đây, nên nó cần được đóng lại.
    http://danluat.thuvienphapluat.vn/van-de-tien-su-dung-dat-.-xin-duoc-giup-do-!-61036.aspx#162245

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  

Chủ đề đã khép lại!