DanLuat 2015

Vấn đề thừa kế thế vị?

Chủ đề   RSS   
  • #397814 27/08/2015

    Vấn đề thừa kế thế vị?

    Có các trường hợp :

    1. A có B là con nuôi, B có C là con nuôi.

    2. A có B là con ruột,  B có C là con nuôi.

    3. A có B là con nuôi, B có C là con ruột.

    Trong từng trường hợp cụ thể, B chết trước A , B có được hưởng thừa kế thế vị hay không?

     
    2103 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #397818   27/08/2015

    thangnq.lawyer
    thangnq.lawyer
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/08/2015
    Tổng số bài viết (107)
    Số điểm: 763
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 36 lần


    Điều 678. Quan hệ thừa kế giữa con nuôi và cha nuôi, mẹ nuôi và cha đẻ, mẹ đẻ

    Con nuôi và cha nuôi, mẹ nuôi được thừa kế di sản của nhau và còn được thừa kế di sản theo quy định tại Điều 676 và Điều 677 của Bộ luật này.

    Bạn sẽ tự tìm được câu trả lời cho mình.

    Tư vấn pháp luật trong mọi lĩnh vực tại Thái Nguyên.

    Chi tiết: www.tuvanluat365.com

    Điện thoại: 0976 980 863 - 0914 491 391

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thangnq.lawyer vì bài viết hữu ích
    lovingng4 (30/08/2015)
  • #397846   27/08/2015

    suponge
    suponge
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:23/06/2015
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 3781
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 105 lần


    Trường hợp về thừa kế thế vị mà bạn thắc mắc theo ý kiến của cá nhân tôi thì cháu nuôi vẫn sẽ được hưởng thừa kế thế vị của Ông( người sinh ra bố), mặc dù theo ý kiến của bạn có nêu ra là trường hợp thừa kế theo pháp luật được quy định tại Điều 676 không có nêu trường hợp nào là cháu nuôi, Điều 677 cũng không nêu rõ vấn đề này. Nhưng tại Điều 678 có quy định về quan hệ thừa kế giữa con nuôi và cha nuôi,mẹ nuôi và cha đẻ, mẹ đẻ có quy định:

    " Con nuôi và cha nuôi, mẹ nuôi được hưởng di sản của nhau và còn được thừa kế di sản theo quy định Điều 676 và 677".

    Như vậy, có thể khẳng định một điều rằng cháu nuôi được thừa kế thế vị của ông ( cha đẻ của bố nuôi).

     
    Báo quản trị |  
  • #398019   30/08/2015

    Trước hết em xin cảm ơn về câu trả lời ạ ! Nhưng em muốn hỏi anh một điều là thế cháu nuôi nhưng là con nuôi của người cha luôn thì như thế nào ạ?

     
    Báo quản trị |