Vấn đề thừa kế tài sản????

Chủ đề   RSS   
  • #56862 17/07/2010

    truonglongthanh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/07/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vấn đề thừa kế tài sản????

    Ba tôi mất năm 1999. Tôi theo hộ khẩu bên ngoại.

    Năm 2007, ông nội tôi mất không có di chúc và để lại một căn nhà lớn, năm đó tôi 16 tuổi, các cô chú bác bán nhà và chia đều với nhau, họ cũng không nói gì đên tôi và từ lúc đó cho đến lúc đủ tuổi trưởng thành tôi sống với gia đình bên ngoại.

    Nay tôi đã đủ tuổi và theo tôi được biết là : "Ðiều 677 quy định về thừa kế kế vị. Tức là trong trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống; nếu cháu cũng chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì chắt được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống."

    Vậy cho tôi hỏi trường hợp của tôi là như thế nào? tôi có nên nhờ luật sư, ra tòa để đòi lại phần tài sản mà đáng ra tôi được hưởng không?
     
    4675 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #57390   24/07/2010

    lengalawyer
    lengalawyer
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (231)
    Số điểm: 1454
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 34 lần


    Vấn đề bạn quan tâm, xin tư vấn như sau:

    1. Theo quy định tại Điều 675 Bộ luật dân sự thì trong trường hợp không có di chúc hoặc di chúc không hợp pháp, di sản thừa kế sẽ được phân chia theo pháp luật.

    2. Theo quy định tại Điều 677 Bộ luật Dân sự thì “Trong trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống; nếu cháu cũng chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì chắt được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống”.

    Do đó, bạn hoàn toàn có quyền hưởng di sản do ông nội bạn để lại. Bạn có thể tự mình hoặc nhờ Luật sư để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho bạn.

    Lưu ý là “Thời hiệu khởi kiện để người thừa kế yêu cầu chia di sản, xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế” (Điều 645 Bộ luật dân sự).

    Nếu cần tư vấn rõ hơn, vui lòng liên hệ với Luật sư.


    Trân trọng. 

    #0560a6;">

     

    Luật sư LÊ NGA

    Mobile: 0915.939.333

    Email: lengalawyer@gmail.com

    ---------

    TƯ VẤN DOANH NGHIỆP 

    TƯ VẤN ĐẦU TƯ 

    TƯ VẤN/GIẢI QUYẾT TRANH CHẤP 

    TƯ VẤN CÁC VẤN ĐỀ PHÁP LÝ KHÁC 

    ĐẠI DIỆN/TRANH TỤNG TẠI CÁC CƠ QUAN TỐ TỤNG

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư LÊ NGA

Mobile: 0915.939.333

Email: lengalawyer@gmail.com

---------

TƯ VẤN DOANH NGHIỆP 

TƯ VẤN ĐẦU TƯ 

TƯ VẤN/GIẢI QUYẾT TRANH CHẤP 

TƯ VẤN CÁC VẤN ĐỀ PHÁP LÝ KHÁC 

ĐẠI DIỆN/TRANH TỤNG TẠI CÁC CƠ QUAN TỐ TỤNG