DanLuat 2015

Vấn đề thừa kế đối với pháp nhân, thai nhi

Chủ đề   RSS   
  • #382736 11/05/2015

    Vấn đề thừa kế đối với pháp nhân, thai nhi

    1. Pháp nhân sau khi phá sản, cải tổ thì ai được hưởng thừa kế

    2. trong điều kiện của người thừa kế: phải thành thai trước khi người chết để lại di sản chết nếu sinh ra và còn sống sau thời điểm mở thừa kế

    sau khi được sinh ra thì căn cứ thời gian nào để được coi đứa bé là còn sống?

     

     
    3637 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #382912   12/05/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1897 lần


    Chào bạn Nhatha373.

    1. Pháp nhân sau khi phá sản, cải tổ thì ai được hưởng thừa kế

    Phá sản là không đủ tiền trả nợ thì làm gì có "di sản" mà thừa kế. 

    2. trong điều kiện của người thừa kế: phải thành thai trước khi người chết để lại di sản chết nếu sinh ra và còn sống sau thời điểm mở thừa kế

    sau khi được sinh ra thì căn cứ thời gian nào để được coi đứa bé là còn sống?

    "căn cứ thời gian nào để được coi đứa bé là còn sống": căn cứ vào thời gian sau khi đứa bé sinh ra và chưa chết là còn sống. :|

     

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    Nhatha373 (13/05/2015)
  • #382952   13/05/2015

    1. k/ ý mình là có người chết để lại di sản cho pháp nhân đấy. nhưng đến thời điểm mở di chúc thì pháp nhaan đấy đẫ phá sản hoặc cải tổ thì ai lầ người thừa kế di sản đấy

     

     
    Báo quản trị |  
  • #383008   13/05/2015

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


     

    Nhatha373 viết:

     

    1. Pháp nhân sau khi phá sản, cải tổ thì ai được hưởng thừa kế

    2. trong điều kiện của người thừa kế: phải thành thai trước khi người chết để lại di sản chết nếu sinh ra và còn sống sau thời điểm mở thừa kế

    sau khi được sinh ra thì căn cứ thời gian nào để được coi đứa bé là còn sống?

     

     

     

    Chào bạn!

    Bộ luật dân sự có quy định:

    "Điều 635. Người thừa kế
     
    Người thừa kế là cá nhân phải là người còn sống vào thời điểm mở thừa kế hoặc sinh ra và còn sống sau thời điểm mở thừa kế nhưng đã thành thai trước khi người để lại di sản chết. Trong trường hợp người thừa kế theo di chúc là cơ quan, tổ chức thì phải là cơ quan, tổ chức tồn tại vào thời điểm mở thừa kế."
     
    Như vậy vấn đề của bạn đặt ra được giải đáp như sau:
    1. Nếu pháp nhân phá sản (có quyềt định tuyên bố của Toà án) trước thời điểm mở thừa kế thì di sản để lại sẽ chia theo pháp luật (Đ675). Nếu không có ai hưởng di sản chia theo pháp luật thì nhà nước sẽ hưởng di sản sau khi thực hiện nghĩa vụ về tài sản của người đã chết (nếu có).
    Trường hợp pháp nhân "cải tổ" thì pháp nhân hình thành sau cải tổ vẫn được hưởng di sản!
     
    2. Thai nhi thành thai trong bụng mẹ trước khi người để lại di sản chết và sinh ra trong khoảng thời gian không quá 300 ngày sau khi người để lại di sản chết và còn sống tại thời điểm phân chia di sản thì cũng được hưởng thừa kế
    Cập nhật bởi khoathads ngày 13/05/2015 11:57:09 SA
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-