DanLuat 2015

Vấn đề thừa kế đất ruộng

Chủ đề   RSS   
  • #291115 12/10/2013

    kynhung

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Vấn đề thừa kế đất ruộng

     Xin chào các luật sư. 

    Tôi có vấn đề còn chưa rõ rất mong được các luật sư giúp tôi giải đáp giúp.

    Bố mẹ ruột tôi có 4 người con, 1 người con trai đã mất, còn lại 2 con trai và tôi là con gái. Bố mẹ tôi có 1 mảnh đất ruộng ~ 2 sào. ( Bố mẹ tôi đã mất ). Mẹ tôi trước đây là xã viên hợp tác xã, trước lúc mất không để lại di chúc về đất sản xuất nông nghiệp, còn bố tôi là cán bộ về hưu ( bố tôi mất sau mẹ tôi ) có để lại di chúc để lại đất ruộng cho  em trai tôi ( bây giờ em ấy đã mất sau bố tôi 1 năm, có vợ và 3 con nhỏ ). Hiện nay anh em chúng tôi ko đồng thuận việc di chúc để lại toàn bộ đất ruộng cho em trai tôi ( đã mất) . Xin các luật sư cho tôi biết liệu di chúc của bố tôi có hiệu lực? Chúng tôi nên giải quyết thê nào cho đúng với pháp luật.

     
    2488 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #291478   15/10/2013

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3252)
    Số điểm: 21062
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1074 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Trên cơ sở thông tin bạn nêu, tôi góp ý như sau:

    Bạn không cho biết đất đó cấp cho hộ gia đình hay không nên coi như đó là tài sản chung của bố mẹ bạn và được hiểu là mỗi người 1/2 giá trị. Mẹ bạn mất thì 1/2 giá trị đất đó thuộc quyền thừa kế của hàng thừa kế thứ nhất (gồm cha, mẹ, chồng và các con của người đã mất) nên bố bạn không có quyền quyết định riêng đối với di sản mẹ bạn để lại. Theo quy định pháp luật, 1/2 giá trị tài sản đã nêu (của mẹ bạn) được chia đều cho những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất (người con nào chết thì con của những người đó hưởng thừa kế thay - gọi là thừa kế thế vị). 

    Như vậy:

    - Di chúc của bố bạn có hiệu lực không thì bạn đối chiếu với Điều 652 Bộ luật dân sự và các quy định liên quan đến di chúc để cân nhắc.

    - Các bên liên quan nên cố gắng đạt được thỏa thuận. Trường hợp không được thì mỗi bên có quyền nhờ cơ quan có thẩm quyền giải quyết. Nếu đất có sổ đỏ hoặc đáp ứng khoản 1, 2 hoặc 5 Điều 50 Luật đất đai thì thuộc thẩm quyền của tòa án, ngoài các trường hợp này thì thuộc thẩm quyền giải quyết của UBND cấp huyện.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_CaoSyNghi vì bài viết hữu ích
    kynhung (16/10/2013)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com