DanLuat 2015

Vấn đề thừa kế!

Chủ đề   RSS   
  • #101877 11/05/2011

    baja_kha2

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/11/2010
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 360
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Vấn đề thừa kế!

    Tình huống: Một cặp vợ chồng chung sống với nhau đã lâu có một đứa con nhưng chưa đăng kí kết hôn. Nếu người chồng chết thì người vợ có được hưởng thừa kế không? (Giả sử người chồng chết bất ngờ không để lại di chúc)
     
    4993 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #101888   11/05/2011

    hanghell
    hanghell
    Top 50
    Lớp 8

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2010
    Tổng số bài viết (879)
    Số điểm: 11042
    Cảm ơn: 522
    Được cảm ơn 424 lần


    Chào bạn.
    Vấn đề bạn hỏi còn tùy thuộc vào thời gian họ sống chung và điều kiện của hai người như thế nào mới có thể kết luận được bạn ạ.
    Ví dụ nếu họ sống chung với nhau mà không đăng ký kết hôn trước 03/01/1987 thì quan hệ hôn nhân của họ được công nhận và nếu đủ điều kiện người vợ sẽ được quyền hưởng thừa kế.
    Còn nếu họ xác lập quan hệ hôn nhân sau 01/03/1987 mà đến trước khi người chồng mất chưa làm thủ tục đăng ký kết hôn thì theo mình người vợ sẽ không được hưởng di sản thừa kế.
     
    Báo quản trị |  
  • #101914   11/05/2011

    minhlawer29
    minhlawer29

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/04/2011
    Tổng số bài viết (47)
    Số điểm: 475
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 12 lần


    chào bạn!THEO NGHỊ QUYẾT SỐ 35/2000/QH10 CỦA QUỐC HỘI VỀ VIỆC THI HÀNH LUẬT HÔN NHÂN VÀ GIA ĐÌNH:
    Điều 2. Khuyến khích đăng ký kết hôn và nghĩa vụ đăng ký kết hôn

    1. Những trường hợp quan hệ vợ chồng xác lập trước ngày 03 tháng 01 năm 1987, mà chưa đăng ký kết hôn, thì được Nhà nước khuyến khích và tạo điều kiện thuận tiện cho đăng ký kết hôn. Việc đăng ký kết hôn đối với những trường hợp này không bị hạn chế về thời gian.

    2. Nam và nữ chung sống với nhau như vợ chồng từ ngày 03 tháng 01 năm 1987 đến ngày 01 tháng 01 năm 2001 mà có đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000, thì có nghĩa vụ đăng ký kết hôn. Từ sau ngày 01 tháng 01 năm 2003 mà họ không đăng ký kết hôn, thì pháp luật không công nhận họ là vợ chồng.

    Điều 3. Công nhận ngày hôn nhân có hiệu lực

    Quan hệ hôn nhân của những người đăng ký kết hôn theo quy định tại Nghị định này, được công nhận kể từ ngày các bên xác lập quan hệ vợ chồng hoặc chung sống với nhau như vợ chồng trên thực tế. Ngày công nhận hôn nhân có hiệu lực phải được ghi rõ trong Sổ đăng ký kết hôn và Giấy chứng nhận kết hôn theo hướng dẫn của Bộ Tư pháp.
     Bạn tham khảo và tự xác định xem "cặp vợ chồng" trong tình huống bạn đưa ra có đủ điều kiện về mặt pháp lý và pháp luật có công nhận họ là vợ chồng không rồi từ đó kết luận người vợ có được hưởng thừa kế không.

    học thầy không tày học bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #101944   12/05/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5303)
    Số điểm: 50818
    Cảm ơn: 1840
    Được cảm ơn 3510 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào các bạn! 

    Bạn
    #0072bc;">minhlawer29 đang trích dẫn Nghị định số 77/2001/NĐ-CP chứ đâu phải Nghị quyết số 35/2000/QH10.

    Vấn đề này được quy định cụ thể như sau:

    1/ Trường hợp quan hệ vợ chồng được xác lập trước ngày 03/01/1987, nếu có một bên chết trước, thì bên vợ hoặc chồng còn sống được hưởng di sản của bên chết để lại theo quy định của pháp luật về thừa kế.

    2/ Trường hợp nam và nữ chung sống với nhau như vợ chồng từ ngày 03/01/1987 đến ngày 01/01/2001 mà có đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 thì có nghĩa vụ đăng ký kết hôn trong thời hạn hai năm, kể từ ngày 01/01/2001 đến ngày 01/01/2003; do đó cho đến trước ngày 01/01/2003 mà có một bên vợ hoặc chồng chết trước thì bên chồng hoặc vợ còn sống được hưởng di sản của bên chết để lại theo quy định của pháp luật về thừa kế. 

    3/ Trường hợp nam nữ chung sống với nhau như vợ chồng từ ngày 03/01/1987 đến ngày 01/01/2001 có đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình năm 2000, nếu sau ngày 01/01/2003 họ vẫn chưa đăng ký kết hôn mà có một bên chết trước thì cần phân biệt như sau:

    - Đối với trường hợp trước ngày 01/01/2003 họ đã xin đăng ký kết hôn (cụ thể là đã kê khai, có tên trong danh sách những người xin đăng ký kết hôn do các cơ quan nhà nước có thẩm quyền lập trước ngày 01/01/2003), nhưng các cơ quan nhà nước có thẩm quyền chưa kịp hoàn tất thủ tục để cấp đăng ký kết hôn cho họ trước ngày 01/01/2003, mà có một bên chết sau ngày 01/3/2003 thì bên còn sống được hưởng di sản của người chết như di sản của vợ hoặc chồng chết theo quy định của pháp luật về thừa kế.

    - Đối với trường hợp trước ngày 01/01/2003 họ không làm thủ tục xin đăng ký kết hôn (cụ thể là không kê khai, không có tên trong danh sách những người xin đăng ký kết hôn do các cơ quan nhà nước có thẩm quyền lập trước ngày 01/01/2003) và sau ngày 01/01/2003 họ mới đăng ký kết hôn thì quan hệ hôn nhân của họ chỉ được công nhận từ thời điểm đăng ký. Do đó, nếu sau ngày 01/01/2003 họ vẫn chưa đăng ký kết hôn mà có một bên chết trước thì bên còn sống không được thừa kế tài sản của người chết như di sản của vợ hoặc chồng chết theo quy định của pháp luật về thừa kế.

    Trân trọng!


    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #101987   12/05/2011

    baja_kha2
    baja_kha2

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/11/2010
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 360
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Bây giờ thì mình đã hiểu vấn đề. Cám ơn các tiền bối đã giúp đỡ!
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-