Vấn đề thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #454236 22/05/2017

    hunghien.dm

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/05/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vấn đề thừa kế

    Thưa Luật sư,
     
    Ba má em hiện còn sống. Ba má em có 2 người con (em và anh của em). Ba má em đã lập di chúc để lại di sản là 1 căn nhà cho em , không để lại cho anh của em.
     
    Em thắc mắc có 3 trường hợp xảy ra thì tình hình sẽ thế nào :
     
    1) Sau này khi ba má em mất, em căn cứ vào di chúc của ba má, với giấy chứng tử và di chúc ((được công chứng tại phòng công chứng đường Ngô Quyền quận 5, với sự chứng kiến và ký tên của người đại diện, các bên công chứng trong điều kiện sức khỏe ba má em còn tốt - có giấy khám sức khỏe của bênh viện lúc này)), em làm sang tên căn nhà di sản cho bản thân, thì anh của em có căn cứ gì để phản đối không chị.  Anh của em gần 30 tuổi và có sức khỏe làm việc bình thường.
     
    1.1) Trong trường hợp 1 này, anh của em có quyền khởi kiện di chúc không. Thời gian khởi kiện là bao lâu. Trong thời gian khởi kiện, em có quyền bán hay sang tên cho mình đối với căn nhà đó không ?
     
    2) Trong trường hợp ba em còn sống, má em mất thì với giấy chứng tử của má em, ba em có thể sang tên căn nhà cho em. Lúc này căn nhà đã đứng tên em, anh của em có căn cứ gì để phản đối ko ?
     
    3) Trong thời gian ba má em còn sống, mà chuyển căn nhà cho em đứng tên, lúc này căn nhà đã đứng tên em, anh của em có căn cứ gì để phản đối ko ?
     
    Mong nhận được ý kiến tư vấn của anh chị luật sư

    Và chúc anh chị 1 ngày tốt lành

     
    8859 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #454696   26/05/2017

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14426
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 737 lần


    Trường hợp này căn cứ quy định pháp luật dân sự thì nếu cha mẹ bạn đã định đoạt toàn bộ tài sản cho bạn, đặt trường hợp di chúc hợp pháp theo quy định của pháp luật thì anh trai bạn không có quyền hưởng tài sản thừa kế theo di chúc. 

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
  • #455358   31/05/2017

    dadang
    dadang
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2009
    Tổng số bài viết (370)
    Số điểm: 2465
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 198 lần


    Chào bạn!

    BLDS 2015 đã bỏ quy định về di chúc chung vợ chồng do đó nếu muốn để lại di sản thừa kế, ba má bạn nên lập di chúc riêng để định đoạt tài sản thuộc sở hữu của mình.

    Theo quy định tại điều 643 BLDS 2015 thì “Di chúc có hiệu lực từ thời điểm mở thừa kế” và tại Điều 614 quy định “kể từ thời điểm mở thừa kế, những người thừa kế có các quyền, nghĩa vụ tài sản do người chết để lại”. Như vậy sau khi ba mẹ bạn mất, di chúc có hiệu lực và bạn có quyền đối với tài sản là căn nhà do ba mẹ bạn để lại cho bạn và bạn hoàn toàn có quyền sang tên quyền sở hữu căn nhà này sang tên mình. Theo di chúc, anh bạn không được hưởng di sản thừa kế và không phải là trường hợp đặt biệt theo Điều 644 về người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc do đó anh bạn không có căn cứ gì để phản đối vấn đề sang tên căn nhà của bạn.

    Nếu có cơ sở liên quan đến giá trị pháp lý của di chúc, anh bạn vẫn có thể khởi kiện ra tòa án theo quy định tại điều 27 BLTTDS 2015

    Trường hợp má bạn mất và ba bạn còn sống: lúc này chỉ có di chúc của mẹ bạn có hiệu lực pháp luật theo quy định tại Điều 611 (Thời điểm mở thừa kế là thời điểm người có tài sản chết) và Điều 643 BLDS 2015 (Di chúc có hiệu lực từ thời điểm mở thừa kế).

    Trong trường hợp này bạn được hưởng di sản thừa kế là một nửa căn nhà và bạn được quyền đứng tên quyền sở hữu đối với ½ căn nhà này. Nếu muốn sang tên căn nhà sang cho bạn (cả căn nhà) thì ba bạn phải làm thủ tục tặng cho căn nhà này cho bạn theo quy định của pháp luât.

    Nếu di chúc của mẹ bạn lập đúng quy định của pháp luật và việc tặng cho, sang tên đúng thủ tục thì anh bạn sẽ không có căn cứ gì để phản đối vấn đề này.

    Trường hợp ba mẹ bạn còn sống mà chuyển căn nhà cho bạn đứng tên, tức là bạn có quyền sở hữu căn nhà không dựa vào di chúc mà có thể dựa trên cơ sở là tặng cho, chuyển nhượng. Nếu hợp đồng tặng cho, chuyển nhượng và các thủ tục pháp lý có liên quan đúng quy định pháp luật thì anh bạn không có căn cứ gì để phản đối cả. 

    Trân trọng.

    Luật sư Đinh Xuân Hồng

    Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

    Mail: xuanhonglaw@gmail.com - hong.dinh@luatsurieng.net

    Website: www.luatsurieng.net - www.luatsurieng.com.vn

    Diễn đàn: www.tranhluanphapluat.com

    Phone: 0907 71 93 81

    Skype: xuanhonglaw

    "Luật sư riêng, Luật sư, Tư vấn pháp luật, Luật sư cho người nghèo, luat su, luatsu, Công ty luật, Văn phòng luật, Văn phòng luật sư, luatsurieng, lawyer, lawfirm, luat su rieng"

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869