DanLuat 2015

Vấn đề thu giữ phương tiện khi BỊ bắt do vận chuyển ma túy?

Chủ đề   RSS   
  • #405415 05/11/2015

    boyp

    Sơ sinh


    Tham gia:07/09/2014
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vấn đề thu giữ phương tiện khi BỊ bắt do vận chuyển ma túy?

    Mình có chút vướng mắc mong mọi người giải đáp. Trường hợp 1 người bị bắt khi đang vận chuyển ma túy, xe máy cũng bị thu giữ luôn. Người đó chắc là sẽ đi tù thôi nhưng xe máy đứng tên người đó. Vậy gia đình của người đó có được quyền lấy lại xe không? Mình cảm ơn.

     
    2231 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #405492   06/11/2015

    Dungga_Pro
    Dungga_Pro
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/12/2009
    Tổng số bài viết (232)
    Số điểm: 1884
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 86 lần


    boyp viết:

    Mình có chút vướng mắc mong mọi người giải đáp. Trường hợp 1 người bị bắt khi đang vận chuyển ma túy, xe máy cũng bị thu giữ luôn. Người đó chắc là sẽ đi tù thôi nhưng xe máy đứng tên người đó. Vậy gia đình của người đó có được quyền lấy lại xe không? Mình cảm ơn.

    Trường hợp này gần như sẽ bị tịch thu sung công vì người phạm tội đã sử dụng xe vào việc phạm tội và theo quy định sẽ bị tịch thu.

     
    Báo quản trị |  
  • #405504   06/11/2015

    Jimraynon
    Jimraynon

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2015
    Tổng số bài viết (56)
    Số điểm: 625
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 18 lần


    Theo Điều 76 Bộ Luật Tố tụng hình sự thì:

    1. Việc xử lý vật chứng do Cơ quan điều tra quyết định, nếu vụ án được đình chỉ ở giai đoạn điều tra; do Viện kiểm sát quyết định, nếu vụ án được đình chỉ ở giai đoạn truy tố; do Toà án hoặc Hội đồng xét xử quyết định ở giai đoạn xét xử. Việc thi hành các quyết định về xử lý vật chứng phải được ghi vào biên bản.

    2. Vật chứng được xử lý như sau:

    a) Vật chứng là công cụ, phương tiện phạm tội, vật cấm lưu hành thì bị tịch thu, sung quỹ Nhà nước hoặc tiêu huỷ;

    Như vậy vì xe máy đứng tên người phạm tội nên sẽ bị tịch thu sung công. Ngay cả khi xe đi  mượn mà người cho mượn biết là nó dùng để vận chuyển ma túy thì cũng bị tịch thu, và người cho mượn xe sẽ bị coi là đồng phạm.

     

     

     

    If the enemy is in ranger, so are you!

     
    Báo quản trị |  
  • #405523   06/11/2015

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2385)
    Số điểm: 23754
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1337 lần
    Moderator

    Tùy từng trường có có thể tịch thu hoặc không bạn ạ. Nếu chứng minh đó tài sản chung của gia đình, do 01 người đứng tên, việc người đó lấy xe đi thì gia đình không biết, xem xét hoàn cảnh gia đình thì có thể sẽ được trả lại.

    Chúng tôi làm thực tiễn thì cũng có 01 số trường hợp được trả lại. Nhưng phần lớn nhiều vụ sẽ tịch thu, sung quỹ.

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-