Vấn đề thanh tra thuế

Chủ đề   RSS   
  • #495025 26/06/2018

    Vấn đề thanh tra thuế

    Luật sư cho em hỏi, cty em  là cty vận tải, đã thanh tra thuế doanh nghiệp đến năm 2007, hiện tại năm 2018 giờ thuế xuống thanh tra các năm 2008, 2009, 2010, 2011 và nghi ngờ DN em trích khấu hao 2 lần cho các phương tiện vận tài, và yêu cầu xuất trình tất cả các chứng từ tăng TSCĐ là PTVT bao gồm tất cả các TSCĐ tăng các năm trước 2008, do đã hơn 10 năm nên em ko tìm dc chứng từ các năm trc đó! Yêu cầu của thuế vậy có đúng ko ạ?

    Cảm ơn luật sư!

     
    2233 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #495870   02/07/2018

    Đoàn thanh tra thuế yêu cầu DN phải xuất trình tài liệu kế toán của trên 10 năm về trước là yêu cầu vượt quá thẩm quyền của Đoàn. 

    Nhận định trên căn cứ hai lý do chính như sau:

    1. Quyết định thanh tra thuế chắc chắn có ghi rõ thời điểm thanh tra: từ năm 2008 đến 2017. Vậy yêu cầu xuất trình tài liệu của năm 2007 là vượt thẩm quyền!

    2. Luật Kế toán số 88/2015/QH13:

    tại Điều 3. Định nghĩa:

          ...18. Tài liệu kế toán là chứng từ kế toán, sổ kế toán, báo cáo tài chính, báo cáo kế toán quản trị, báo cáo kiểm toán, báo cáo kiểm tra kế toán và tài liệu khác có liên quan đến kế toán.

    tại Điều 41. Bảo quản, lưu trữ tài liệu kế toán

           ...5. Tài liệu kế toán phải được lưu trữ theo thời hạn sau đây:

             b) Ít nhất là 10 năm đối với chứng từ kế toán sử dụng trực tiếp để ghi sổ kế toán và lập báo cáo tài chính, sổ kế toán và báo cáo tài chính năm, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác;

          Do đó, yêu cầu phải giữ tài liệu kế toán quá 10 năm là hành vi trái pháp luật.

         KẾT:  công ty em hoàn toàn có quyền từ chối xuất trình tài liệu kế toán của những năm trước 2007.

                                                     Nguyễn Thái Sơn/ Cty CP tư vấn Thuế Sài Gòn

                                                                        

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn ThaiSon1950 vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (02/07/2018) ntdieu (02/07/2018)
  • #495876   02/07/2018

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31518
    Cảm ơn: 938
    Được cảm ơn 1938 lần


    Chào bạn ThaiSon1950.  

    Ý kiến của bạn rất hửu ích.
    Tôi chỉ hỏi một điểm cho rõ: Bảo quản, lưu trữ tài liệu kế toán"Ít nhất là 10 năm" có thể kết luận lá "yêu cầu phải giữ tài liệu kế toán quá 10 năm là hành vi trái pháp luật." hay không?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #495926   02/07/2018

    Trả lời đơn giản thôi: 

    Điều 41, khoản 5, Luật Kế toán qui định rõ:

          ...5. Tài liệu kế toán phải được lưu trữ theo thời hạn sau đây:

             a) Ít nhất 5 năm đối với....

             b) Ít nhất là 10 năm đối với ...

             c) Lưu trữ vĩnh viễn đối với ...

        Trường hợp tài liệu kế toán em đang hỏi, thuộc loại bắt buộc phải lưu trữ ít nhất 10 năm. Nghĩa là, quá 10 năm, thì không bắt buộc phải lưu trữ. 

        Do đó, em có quyền không xuất trình cho cơ quan thuế các tài liệu kế toán đã quá 10 năm mà không bị bất cứ hình phạt nào.

        Nếu đoàn thanh tra thuế đòi cung cấp tài liệu kế toán của 11 năm trước, và đòi xử phạt thuế (ấn định thuế) nếu DN không cung cấp, thì đó là hành vi vi phạm pháp luật.

                                                                                               Nguyễn Thái Sơn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ThaiSon1950 vì bài viết hữu ích
    ntdieu (02/07/2018)