DanLuat 2015

Vấn đề thanh lý hợp đồng kinh tế

Chủ đề   RSS   
  • #131861 19/09/2011

    nguyenoanhtb

    Sơ sinh

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:19/09/2011
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 290
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 2 lần


    Vấn đề thanh lý hợp đồng kinh tế

    Chào luật sư!
    Em muốn hỏi về vấn đề thanh lý hợp đồng kinh tế. Khi bên bán đã giao hàng, bên mua kiểm nhận hàng nhập kho và thanh toán toàn bộ giá trị hợp đồng rồi. Mọi trách nhiệm và nghĩa vụ khác trong hợp đồng cũng đã hoàn thành. Không có thắc mắc gì thêm. Vậy hai bên có phải làm thanh lý hợp đồng nữa không? Nếu không làm thanh lý hợp đồng có được không ạ! Em mong luật sư giải đáp giúp em vấn đề này. Em xin cám ơn rất nhiều!!!

     
    46035 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #134073   25/09/2011

    AuQuangPhuc
    AuQuangPhuc
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2011
    Tổng số bài viết (656)
    Số điểm: 4500
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 175 lần
    Lawyer

    Chào bạn #0072bc;">nguyenoanhtb !
    Bạn phải căn cứ vào HĐ mà bạn đã ký xem điều khoản về thanh lý HĐ trong đó quy định như thế nào? Thông thường tôi thấy ít DN đề cập vấn đề nay trong HĐ, vì vậy bạn nên làm thêm thanh lý HĐ cho khỏi phiền phức về sau; cũng rất đơn giản vì 2 bên đã thực hiện xong quyền và nghĩa vụ của mình rồi.
    Trân trọng!

    Luật sư: Âu Quang Phục

    Nhận tư vấn trọn gói cho Công ty về pháp luật Doanh nghiệp; hợp đồng kinh tế; lao động; quản trị, tái cấu trúc DN ...

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn AuQuangPhuc vì bài viết hữu ích
    nguyenoanhtb (27/09/2011)
  • #134081   25/09/2011

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3530)
    Số điểm: 87819
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2721 lần


    nguyenoanhtb viết:

    Chào luật sư!
    Em muốn hỏi về vấn đề thanh lý hợp đồng kinh tế. Khi bên bán đã giao hàng, bên mua kiểm nhận hàng nhập kho và thanh toán toàn bộ giá trị hợp đồng rồi. Mọi trách nhiệm và nghĩa vụ khác trong hợp đồng cũng đã hoàn thành. Không có thắc mắc gì thêm. Vậy hai bên có phải làm thanh lý hợp đồng nữa không? Nếu không làm thanh lý hợp đồng có được không ạ! Em mong luật sư giải đáp giúp em vấn đề này. Em xin cám ơn rất nhiều!!!


    Bản thân trên hợp đồng nếu đã có quy định : Hợp đồng có hiệu lực thi hành kể từ ngày.....đến ngày... hoặc trong vòng bao nhiêu ngày thì ko cần biên bản thanh lý hợp đồng.
    Có biên bản bàn giao hàng hóa, phiếu NXK, chứng từ thanh toán & hợp đồng mua bán đầy đủ là ok.

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tranthibichvan_tax06 vì bài viết hữu ích
    nguyenoanhtb (27/09/2011)
  • #134145   26/09/2011

    thuythuythao
    thuythuythao
    Top 200
    Lớp 1

    Lai Châu, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (289)
    Số điểm: 2692
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 77 lần


    Mình xin góp thêm ý kiến một chút. Theo Nghị định số: 54 - CP ngày 10/3/1975 của hội đồng chính phủ ban hành điều lệ về chế độ hợp đồng kinh tế có quy định như sau:

    #ff0000;">Điều 3.- Sau khi ký kết hợp đồng kinh tế, các bên ký kết có nghĩa vụ hợp tác chặt chẽ, thường xuyên theo dõi giúp đỡ lẫn nhau để thực hiện đầy đủ và nghiêm chỉnh các điều đã cam kết. Hết thời hạn có hiệu lực của hợp đồng kinh tế thì các bên ký kết phải thanh lý hợp đồng.

    #ff0000;">Trường hợp thay đổi tổ chức thì đơn vị, tổ chức, cơ quan nào được chuyển giao nhiệm vụ phải tiếp tục thực hiện hợp đồng kinh tế. Nếu không có đơn vị, tổ chức, cơ quan nào tiếp tục làm nhiệm vụ cũ nữa, thì hợp đồng kinh tế phải được thanh lý trước khi thay đổi tổ chức.
    Như vậy thì bạn vẫn phải tiến hành thanh lý hợp đồng.

    Bạn có thể tham khảo toàn văn Nghị định theo file mình đính kèm nhé:
     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn thuythuythao vì bài viết hữu ích
    nguyenoanhtb (27/09/2011) lindovua (12/08/2016)
  • #134511   27/09/2011

    nguyenoanhtb
    nguyenoanhtb

    Sơ sinh

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:19/09/2011
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 290
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 2 lần


    Em rất cảm ơn sự giải đáp của mọi người! Hi!
     
    Báo quản trị |  
  • #179699   19/04/2012

    hera
    hera

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/12/2010
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hiện tai thì mình chưa thấy luạt nào quy định việc thanh lý cả
     
    Báo quản trị |  
  • #207381   15/08/2012

    Vedanvietnam
    Vedanvietnam

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:02/03/2009
    Tổng số bài viết (53)
    Số điểm: 360
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 6 lần


     

    thuythuythao viết:

    Mình xin góp thêm ý kiến một chút. Theo Nghị định số: 54 - CP ngày 10/3/1975 của hội đồng chính phủ ban hành điều lệ về chế độ hợp đồng kinh tế có quy định như sau:

    Điều 3.- Sau khi ký kết hợp đồng kinh tế, các bên ký kết có nghĩa vụ hợp tác chặt chẽ, thường xuyên theo dõi giúp đỡ lẫn nhau để thực hiện đầy đủ và nghiêm chỉnh các điều đã cam kết. Hết thời hạn có hiệu lực của hợp đồng kinh tế thì các bên ký kết phải thanh lý hợp đồng.

    Trường hợp thay đổi tổ chức thì đơn vị, tổ chức, cơ quan nào được chuyển giao nhiệm vụ phải tiếp tục thực hiện hợp đồng kinh tế. Nếu không có đơn vị, tổ chức, cơ quan nào tiếp tục làm nhiệm vụ cũ nữa, thì hợp đồng kinh tế phải được thanh lý trước khi thay đổi tổ chức.
    Như vậy thì bạn vẫn phải tiến hành thanh lý hợp đồng.

    Bạn có thể tham khảo toàn văn Nghị định theo file mình đính kèm nhé:

     

    Dear chị thuythuythao,

    Theo em tra cứu thì văn bản chị trích dẫn (Nghị định số 54/CP năm 1975) này đã hết hiệu lực rồi đó ạ.

    Chị thấy có văn bản liên quan nào khác ko ạ?

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 15/08/2012 10:44:03 CH Đổi màu nền
     
    Báo quản trị |  
  • #179817   19/04/2012

    nvdcyah
    nvdcyah
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/01/2012
    Tổng số bài viết (201)
    Số điểm: 1515
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 104 lần


    Bất luận pháp luật có quy định hay không, thanh lý hợp đồng đã là một tập quán được áp dụng tương đối phổ biến và là một tập quán tốt, nên thực hiện.

    Vì sao vậy? Vì khi lập hợp đồng, hai bên chỉ có thể dự liệu và quy định những vấn đề lớn, cơ bản chứ không thể dự liệu hết mọi vấn đề có thể xảy ra khi thực hiện. Chỉ đến khi giao nhận hàng hóa/dịch vụ, nhiều vấn đề mới phát sinh mà hai bên không biết căn cứ vào điều khoản hợp đồng nào để xử lý. Quá trình trao đi đổi lại để thống nhất phương án giải quyết cuối cùng nhiều khi rất phức tạp, kéo dài, với rất nhiều giấy tờ, tài liệu, thư từ…Điều này đặc biệt dễ xảy ra với những giao dịch hàng hóa phi tiêu chuẩn và nói chung là tất cả những hàng hóa, dịch vụ không thể hoặc khó định lượng, đánh giá bằng các công cụ, phương pháp thông thường. Rất có thể vào một ngày đẹp trời nào đó sau khi giao hàng cả năm trời, bạn mới nhận được đơn kiện, khiếu nại của bên mua mà lúc đó không dễ để lục tìm hay khôi phục lại hồ sơ, chứng cứ để xử lý tranh chấp...

    Ngoài ra, có một số quy trình, thủ tục thanh toán đòi hỏi phải có biên bản nghiệm thu và thanh lý hợp đồng cho nên dù không cần hay không muốn thì cũng phải thực hiện nếu muốn được thanh toán.

    Tranh chấp phát sinh sau một thời gian dài còn có thể kéo theo vấn đề làm ảnh hưởng phức tạp đến việc ghi chép sổ sách kế toán, số liệu ghi nhận về kết quả kinh doanh…

    Do vậy, muốn kê gối cao ngủ kĩ, nên có động tác thanh lý hợp đồng để xác nhận hai bên đã hoàn thành đầy đủ các nghĩa vụ hợp đồng, tránh các vấn đề khiếu kiện rắc rối có thể phát sinh sau này.

    Thực hiện việc này như thế nào?

    - Cần có điều khoản quy định về việc thanh lý hợp đồng trong hợp đồng

    - Đối với các giao dịch hàng hóa, dịch vụ đơn giản, nên quy định việc thanh lý tự động, tức là nếu thực hiện xong các nghĩa vụ a, b, c xác định nào đó thì hợp đồng sẽ được tự động thanh lý mà không cần phải làm thủ tục nào khác.

    - Đối với các giao dịch hàng hóa, dịch vụ phức tạp (hoặc đối với quy trình thanh toán đòi hỏi phải có), cần quy định hai bên sẽ phải làm biên bản nghiệm thu/thanh lý và nếu cần thì đính kèm theo cả mẫu biên bản để đảm bảo có đủ các nội dung cần thiết.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nvdcyah vì bài viết hữu ích
    hnguyet (09/05/2012)
  • #433334   12/08/2016

    cảm ơn bạn vì nguồn thông tin này. tuy nhiên khi mình tra cứu thì thấy nghị định này đã hết hiệu lực toàn bộ. không biết còn quy định nào khác nói về điều này không? mong bạn góp ý.

     
    Báo quản trị |  
  • #433349   12/08/2016

    Clover_ls9x
    Clover_ls9x

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/11/2010
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1 lần


    Theo quy định tại Điều 422 Bộ luật Dân sự 2005, hợp đồng chấm dứt trong trường hợp:

    + Hợp đồng đã được hoàn thành;

    + Theo thỏa thuận của các bên;

    + Cá nhân giao kết hợp đồng chết, pháp nhân giao kết hợp đồng chấm dứt tồn tại mà hợp đồng phải do chính cá nhân, pháp nhân đó thực hiện;

    + Hợp đồng bị hủy bỏ, bị đơn phương chấm dứt thực hiện;

    + Hợp đồng không thể thực hiện được do đối tượng của hợp đồng không còn;

    + Hợp đồng chấm dứt khi hoàn cảnh thay đổi cơ bản (quy định tại Điều 420 BLDS 2005);

    + Trường hợp khác do luật quy định.

    Theo đó, khi chấm dứt hợp đồng không bắt buộc phải có biên bản thanh lý, trừ trường hợp khi ký kết Hợp đồng, hai bên có thỏa thuận trong hợp đồng điều khoản về việc phải làm biên bản thanh lý hợp đồng khi chấm dứt hợp đồng.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-