Vấn đề tài chính công ty ...

Chủ đề   RSS   
  • #326420 03/06/2014

    uyvien

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/06/2011
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 520
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Vấn đề tài chính công ty ...

    Công ty của chúng tôi là công ty cổ phần 4 thành viên. Ông A là CT HĐQT cũng là người được ủy quyền quản lý tài chính công ty cũng như đứng tên chủ tài khoản ngân hàng. Người đại diện PL là ông B và cũng là CEO công ty.

    Hiện tại công ty chúng tôi đang có một vấn đề như sau :

    Do trong quá trình hoạt động gần đây, ông CT nắm tài chính nhưng không có thái độ hỗ trợ CEO trong các công việc như tiền bạc trả nhà cung cấp chậm trễ mặc dù có tiển trong tài khoản, rồi những việc liên quan đến chi phí công ty đã được CEO ký nhưng vẫn không chịu chi ra, không báo cáo cho CEO về lượng tiền có trong tài khoản ngân hàng ...

    Do vậy các thành viên HĐQT đã nhất trí đề nghị ông CT phải bàn giao lại tài chính và tài khoản công ty cho CEO vào 31/3/2014 để CEO chủ động hơn trong việc điều hành công ty. Tuy nhiên, cho tới thời điểm này ông CT vẩn không chịu bàn giao và cũng không hề báo cáo tài chính của công ty (thậm chí báo cáo tài chính 2013) cho HĐQT mặc dù đã được nhắc nhở nhiều lần. Điều này khiến cho công ty gặp nhiều khó khăn trong việc xây dựng kế hoạch hoạt động cho năm mới cũng như về lâu dài.

    Vậy xin hỏi LS là ông CT làm vậy có phải là vi phạm pháp luật hay không? Và có biện pháp nào để bắt buộc ông ấy phải bàn giao như yêu cầu của các thành viên HĐQT hay không?

    Xin cảm ơn.

     
    3280 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #326589   04/06/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Thắc mắc của bạn, Luật sư Nguyễn Huy Long, công ty Luật Minh Long và Cộng sự có ý kiến tư vấn như sau:

                Trước hết, để xem xét hành vi của ông Chủ tịch HĐQT có vi phạm pháp luật hay không, cần căn cứ vào Điều lệ công ty và các quy định của pháp luật, đồng thời phải xem xét về mức độ vi phạm, các thiệt hại xảy ra.

    -       Quyền, nghĩa vụ của Chủ tịch HĐQT được quy định trong Điều lệ công ty như thế nào?

    -       Cơ quan nào bầu ra Chủ tịch HĐQT?

    (Đại hội đồng cổ đông hay Hội đồng quản trị?)

    -       Các chứng cứ chứng minh về các hành vi của Chủ tịch HĐQT, thiệt hại của công ty,…

    Như bạn trình bày, HĐQT đã đề nghị, nhắc nhở nhiều lần nhưng Chủ tịch HĐQT vẫn không bàn giao tài chính và tài khoản công ty cho CEO, gây thiệt hại cho công ty. Nếu người này tiếp tục có thái độ không hợp tác và thực hiện không đúng nhiệm vụ của mình theo các quy định trong Điều lệ công ty, luật doanh nghiệp, công ty bạn có thể tiến hành thủ tục bãi nhiệm, miễn nhiệm đối với Chủ tịch HĐQT.

     Về nguyên tắc, cơ quan nào bầu thì cơ quan đó có quyền miễn, bãi nhiệm. Thủ tục bãi nhiệm, miễn nhiệm phải thực hiện đúng theo quy định của pháp luật và điều lệ công ty.

    Nếu người này vẫn không chấp hành quyết định miễn nhiệm, bãi nhiệm, công ty có quyền khởi kiện ra Tòa án có thẩm quyền theo quy định tại Khoản 3 Điều 29 Bộ Luật tố tụng dân sự 2004, hướng dẫn cụ thể tại Tiết 3.5 Khoản 3 Mục 1 Nghị quyết số 01/2005/NQ-HĐTP:

    “Điều 29: Những tranh chấp về kinh doanh, thương mại thuộc thẩm quyền giải quyết của Toà án

    3. Tranh chấp giữa công ty với các thành viên của công ty, giữa các thành viên của công ty với nhau liên quan đến việc thành lập, hoạt động, giải thể, sáp nhập, hợp nhất, chia, tách, chuyển đổi hình thức tổ chức của công ty.”

                    Tuy nhiên, cần phải xem xét đến yếu tố lý do dẫn đến các hành động trên của Chủ tịch HĐQT.

                    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    uyvien (06/06/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com