DanLuat 2015

vấn đề sau ly hôn.

Chủ đề   RSS   
  • #193526 13/06/2012

    vanhoa1

    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:13/06/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    vấn đề sau ly hôn.

    Cháu chào cô chú...cho cháu hỏi...bố mẹ cháu sau khi ly hôn...mà tên chủ quyền nhà và đất do bố cháu đứng tên...trước khi ly hôn,bố cháu có cờ bạc và nợ rất nhiều tiền....mẹ cháu đã cầm tiền riêng đi trả nợ...còn chữ kí của chủ nợ và chữ kí của mẹ cháu...vậy khi ra tòa...tài sản trả nợ có dc tính là của mẹ cháu ko? còn nhà đất có được tính là tài sản chung ko....tiền mua đất và xây nhà là do cả bố mẹ cháu vay tiền mua và xây sau khi kết hôn

     
    2878 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #193538   13/06/2012

    luatsuthuc
    luatsuthuc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2011
    Tổng số bài viết (805)
    Số điểm: 5230
    Cảm ơn: 59
    Được cảm ơn 338 lần
    Lawyer

    Chào bạn. Tài sản chung có trong thời kỳ hôn nhân thì ₫ược chia ₫ôi. Nợ do bố bạn ₫ánh bạc là nợ riêng. Mẹ bạn ₫ã trả thay thì có quyền yêu cầu bố bạn thanh toán khi chia tài sản.
    Cập nhật bởi luatsuthuc ngày 13/06/2012 08:16:45 CH

    CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - Hotline: 0975.205588 - 0972.805588

    Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@luatsu.pro.vn

    Hà Nội: Tầng 3, số 281 phố Đội Cấn, phường Liễu Giai, quận Ba Đình, Tp Hà Nội

    Luật sư Nguyễn Đắc Thực có nhiều kinh nghiệm tham gia tố tụng, bao gồm: Bào chữa cho bị can/bị cáo; Bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho đương sự trong các vụ án dân sự, kinh doanh thương mại, tranh chấp đất đai, thừa kế, khởi kiện hành chính, ly hôn, tranh chấp lao động......; Tư vấn giải quyết tranh chấp (tranh chấp dân sự, lao động.......); Đại diện ngoài tố tụng cho cá nhân, cơ quan, tổ chức.......; Tư vấn, soạn thảo di chúc (làm chứng, chứng thực), soạn thảo hợp đồng, nội quy.........; Thực hiện dịch vụ pháp lý khác...

     
    Báo quản trị |  
  • #193541   13/06/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1119 lần
    Lawyer

                Chào bạn!  Trước tiên cho tôi sẻ chia với những gì gia đình bạn đang gặp phải! Trường hợp trên của bạn tôi tư vấn như sau:
                Số tiền nợ của bố bạn do đánh bạc đấy là nợ riêng của bố bạn, mẹ bạn không biết và không có nghĩa vụ phải trả nợ số tiền mà bố bạn nợ do chơi bài bạc. Do mẹ bạn đã trả tiền nợ cờ bạc cho bố bạn nên có thể yêu cầu tòa án buộc bố bạn trả số tiền trên cho mẹ bạn khi khởi kiện vụ việc trên ra tòa.
                 Về nguyên tắc chia tài sản nhà và đất hình thành trong thời ký hôn nhân là tài sản chung của hai vợ chồng theo quy định tại Điều 27 Luật hôn nhân gia đình. Do vậy, nếu có yêu cầu tòa án chia tài sản hoặc bố mẹ bạn không thỏa thuận được thì tòa án sẽ chia đôi ngôi nhà và đất nêu trên theo quy định tại Điều 95 Luật hôn nhân va gia đình

                 Điều 95. Nguyên tắc chia tài sản khi ly hôn

    1. Việc chia tài sản khi ly hôn do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết. Tài sản riêng của bên nào thì thuộc quyền sở hữu của bên đó.

    2. Việc chia tài sản chung được giải quyết theo các nguyên tắc sau đây:

    a) Tài sản chung của vợ chồng về nguyên tắc được chia đôi, nhưng có xem xét hoàn cảnh của mỗi bên, tình trạng tài sản, công sức đóng góp của mỗi bên vào việc tạo lập, duy trì, phát triển tài sản này. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

    b) Bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của vợ, con chưa thành niên hoặc đã thành niên bị tàn tật, mất năng lực hành vi dân sự, không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình;

    c) Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;

    d) Tài sản chung của vợ chồng được chia bằng hiện vật hoặc theo giá trị; bên nào nhận phần tài sản bằng hiện vật có giá trị lớn hơn phần mình được hưởng thì phải thanh toán cho bên kia phần giá trị chênh lệch.

    3. Việc thanh toán nghĩa vụ chung về tài sản của vợ, chồng do vợ, chồng thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #193667   14/06/2012

    huynhtuan0812
    huynhtuan0812

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/12/2011
    Tổng số bài viết (49)
    Số điểm: 410
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 12 lần


    Trước tiên bạn cần khẳng định rõ vấn đề khó hiểu sau đây: " tên chủ quyền nhà và đất do bố cháu đứng tên...trước khi ly hôn" nhưng "tiền mua đất và xây nhà là do cả bố mẹ cháu vay tiền mua và xây sau khi kết hôn" . Xây nhà mới hay trả nợ tiền đã mượn mua và xây nhà cũ.

    Nếu là xây nhà mới hoặc trả nợ tiền đã mượn khi mua và xây nhà cũ thì có giấy trả nợ.... Trường hợp này hồ sơ sẽ rẽ theo 2 hướng:

    Một là tài sản đất và nhà là tài sản chung. Nếu vậy bạn phải chứng minh được số tiền mà trả nợ sau khi kết hôn là số tiền đã mua đất và nhà đó.

    Hai là tài sản đất và nhà là tài sản riêng của ba bạn nhưng mẹ bạn có công tạo lập. Nếu vậy thì bạn tập hợp những gì liên quan đến quá trình tạo lập để tính công tạo lập ra.

    Những khoản nợ trong quá trình hôn nhân không nhằm mục đích phục vụ cuộc sống chung thì là nợ riêng. Vậy bạn cần phải kiểm tra lại giấy nợ xem có chứng minh được nó chỉ phục vụ cho mục đích chung hay không. Nếu có thì đó là nợ chung, còn không thì đó là nợ riêng. Nợ riêng thì yêu cầu ba bạn thanh toán lại cho mẹ bạn khi ra Tòa.

    Để rõ ràng hơn bạn có thể post hết những gì mà bạn có lên để mọi người chia sẽ hoặc gởi mail cho tôi.

    Chúc bạn bình an

    Điện thoại: 0903 081282

    Mail: huynhtuan0812@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-