vấn đề pháp lý về đơn xin thôi việc

Chủ đề   RSS   
  • #373016 08/03/2015

    nguyenquangphutk

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/03/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    vấn đề pháp lý về đơn xin thôi việc

    Em làm việc cho một công ty tư nhân và đã nộp đơn xin thôi việc nhưng đã 30 ngày trôi qua em không nhận được câu trả lời của chủ doanh nghiệp. Cho em hỏi em có được tự ý nghỉ việc không ạ? Nếu em tự ý nghỉ việc thì hậu quả pháp lý như thế nào ạ? Em xin cảm ơn.

     
    3735 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #373301   10/03/2015

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Thứ nhất, về việc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động:

    theo Điều 37, BLLĐ:

    -Đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn, khi đơn phương chấm dứt bạn phải thông báo bằng văn bản đến người sử dụng lao động trước 45 ngày ( trực tiếp có xác nhận hoặc chuyển qua bưu điện có báo phát)

    - Đối với hợp đồng lao đông xác định thời hạn, hợp đồng theo mùa vụ thì khi đơn phương châm dứt  hợp đồng người lao động phải có căn cứ và phải thông báo trước tương ứng với các thời gian theo luật định.

    Trường hợp bạn đã gửi đơn đến người sử dụng lao động mà  có căn cứ chứng minh việc thông báo này, có căn cứ đơn phương chấm dứt hợp đồng theo luật định thì bạn không phải chịu trách nhiệm. 

    Thứ hai, về việc tự ý nghỉ việc của bạn có thể bị xử lý kỷ luật theo hình thức sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật.

    Theo Điều 43, BLLĐ:  Nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật: 

    1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

    2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.

    3. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động 

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com