Vấn đề nhập hộ khẩu TP.HCM

Chủ đề   RSS   
  • #300096 30/11/2013

    ohshynraynoz

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/11/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vấn đề nhập hộ khẩu TP.HCM

    Mẹ con em đăng ký KT3 đã 10 năm tại một ngôi nhà nhưng giờ nhà đã bán tại quận gò vấp . mẹ con em có thể xin đăng ký nhập hộ khẩu vào nhà cậu ruột tại quận 12 dược hay không?

     
    3415 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #303271   20/12/2013

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Chào bạn, Theo quy tại Điều 20 Luật cư trú 2006 thì:

    Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:

    1.     Có chỗ ở hợp pháp và đã tạm trú liên tục tại thành phố đó từ một năm trở lên. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản;

    Về thủ tục đăng ký thường trú được quy định tại Điều 21 Luật cư trú, Bạn đến cơ quan công an huyện Hóc Môn để tiến hành thủ tục đăng ký

     Hồ sơ đăng ký thường trú bao gồm:

    a) Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; bản khai nhân khẩu;

    b) Giấy chuyển hộ khẩu (bạn về lại Bình Định để được cấp giấy này)

    c) Giấy tờ và tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp. Đối với trường hợp chuyển đến thành phố trực thuộc trung ương phải có thêm tài liệu chứng minh thuộc một trong các trường hợp quy định tại Điều 20 của Luật này. (bạn cần đem theo  sổ KT3 để chứng minh đã cư trú tại tp HCM hơn 1 năm)

     Trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền phải cấp sổ hộ khẩu cho người đã nộp hồ sơ đăng ký thường trú; trường hợp không cấp phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

    Trong trường hợp này của bạn thì bạn hoàn toàn có đủ điều kiện nhập khẩu vào nhà cậu ruột bạn (việc đồng ý của cậu ruột bạn phải bằng văn bản).

    Chúc bạn sớm giải quyết được vấn đề của mình. Thân ái !

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    hadong92 (31/12/2013)
  • #303274   20/12/2013

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31508
    Cảm ơn: 938
    Được cảm ơn 1937 lần


    Chào bạn .

    Cho đến thời điểm này thì người tạm trú trên 1 năm chỉ được nhập hộ khẩu vào tại địa chỉ mà họ đã xin tạm trú.

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |