DanLuat 2015

vấn đề nhận con nuôi

Chủ đề   RSS   
  • #365269 28/12/2014

    bian123456

    Male
    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2014
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    vấn đề nhận con nuôi

    chào mọi người! 

    Mọi người giúp em giải quyết vấn đề này với???

    Một người bạn của tôi có con với 1 người đàn ông đã có vợ, nhưng ông không nhận con, hiện đứa nhỏ đã 9 tuổi, vậy cho hỏi bạn tôi phải làm thế nào để đứa nhỏ có thể nhận bố??

    mong mọi người giúp đỡ!

    thân ái!!!!!

     
    8607 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #365272   29/12/2014

    pnvtp
    pnvtp

    Sơ sinh


    Tham gia:04/02/2013
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    bạn phải xét nghiệm adn sau đó nhờ tòa án công nhận nhé. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn pnvtp vì bài viết hữu ích
    bian123456 (06/01/2015)
  • #365281   29/12/2014

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


    bian123456 viết:

    chào mọi người! 

    Mọi người giúp em giải quyết vấn đề này với???

    Một người bạn của tôi có con với 1 người đàn ông đã có vợ, nhưng ông không nhận con, hiện đứa nhỏ đã 9 tuổi, vậy cho hỏi bạn tôi phải làm thế nào để đứa nhỏ có thể nhận bố??

    mong mọi người giúp đỡ!

    thân ái!!!!!

    Chào bạn

    Trong trường hợp này mẹ của đứa bé có thể nộp đơn ra Toà án cấp huyện nơi cha (chưa chính thức) của đứa trẻ thường trú để yêu cầu xác nhận cha cho con. Nộp kèm theo đơn kiện là các chứng cứ cần thiết cho việc yêu cầu (nhân chứng, vật chứng...). Trường hợp các chứng cứ bạn cung cấp không đủ "mạnh" thì bạn có thể yêu cầu Toà án cho xét nghiệm DNA để chứng minh. Tôi nghĩ rằng nếu người đàn ông đó là cha của đứa bé thì ông ta sẽ thừa nhận trước Toà án vì "sự thật không thể che đậy".

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn khoathads vì bài viết hữu ích
    bian123456 (06/01/2015)
  • #365362   29/12/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1895 lần


    bian123456 viết:

    chào mọi người! 

    Mọi người giúp em giải quyết vấn đề này với???

    Một người bạn của tôi có con với 1 người đàn ông đã có vợ, nhưng ông không nhận con, hiện đứa nhỏ đã 9 tuổi, vậy cho hỏi bạn tôi phải làm thế nào để đứa nhỏ có thể nhận bố??

    mong mọi người giúp đỡ!

    thân ái!!!!!

    Chào bạn.

    Theo luật tố tụng dân sự:

    Điều 27. Những tranh chấp về hôn nhân và gia đình thuộc thẩm quyền giải quyết của Toà án

    4. Tranh chấp về xác định cha, mẹ cho con hoặc xác định con cho cha, mẹ.

    Như vậy khi có tranh chấp thì bạn của bạn có quyền khởi kiện ra toà án để yêu cầu "xác định cha cho con".

    Để chứng minh có tranh chấp thì bạn liên hệ ở UBND phường/xã nơi người cha cư ngụ để đăng ký nhận cha cho con.

    Nếu người cha chấp nhận: UBND sẽ ra quyết định công nhận và dùng quyết định đó về nơi cháu bé đăng ký khai sinh để ghi tên cháu bé vào sổ hộ tịch, giấy khai sinh.

    Nếu người cha không nhận thì UBND phường/ xã sẽ có văn bản trả lời lý do từ chối và đó là chứng cứ chứng minh có tranh chấp để có căn cứ mà toà án thụ lý đơn khởi kiện.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    bian123456 (06/01/2015)
  • #366424   06/01/2015

    bian123456
    bian123456

    Male
    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2014
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    cảm ơn ý kiến đóng góp của mọi người.

     thân ái!!!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-