DanLuat 2015

vấn đề ngừng việc của phó công an xã

Chủ đề   RSS   
  • #291283 13/10/2013

    nguyenhuong2013

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    vấn đề ngừng việc của phó công an xã

    chào luật sư! 

     E xin hỏi là: chú e làm phó công an xã dược hơn 20 năm rồi.nhưng mới đây phải bị ngừng việc vì lý do xã bây giờ chuẩn bị lên phường nên thay những người ko bằng cấp bằng những ng có bằng cấp.

    Cho e hỏi là

    _cái quyết định ngừng việc của chú e là do ai có thẩm quyền quyết định?

    _thời gian quyết định đến thời gian thực tế chủ phải nghỉ được báo khoảng thời gian bao lâu?

    _bị ngừng việc khi lý do như thế có hợp lý ko?chú e có quyền khứu nại dc ko ( theo e biết thì công an xã là được xem xét,tuyển chọn)?

    _chú bị thôi việc như vậy thì sẽ được hưởng trợ cấp gì ko hay có hưởng chính sách khác ko? (bay giờ chú bị nghỉ việc như vậy thì gia đình rất khó khăn vì phải nuôi 2 đứa con học đại học mong luật sư giup ạ)

      E chân thành cảm ơn!

     

     
    2358 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #292715   22/10/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4653)
    Số điểm: 31203
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1087 lần


    Theo quy định tại Nghị định 24/2010/NĐ-CP quy định về tuyển dụng, sử dụng và quản lý công chức

    Điều 42. Từ chức, miễn nhiệm đối với công chức

    1. Việc từ chức đối với công chức được thực hiện trong các trường hợp sau đây:

    a) Công chức tự nguyện, chủ động xin từ chức để chuyển giao vị trí lãnh đạo, quản lý;

    b) Công chức nhận thấy không đủ sức khỏe, năng lực, uy tín để hoàn thành chức trách nhiệm vụ được giao;

    c) Công chức nhận thấy sai phạm, khuyết điểm của cơ quan, tổ chức, đơn vị mình hoặc của cấp dưới có liên quan đến trách nhiệm của mình;

    d) Công chức có nguyện vọng xin từ chức vì các lý do cá nhân khác.

    2. Việc miễn nhiệm đối với công chức được thực hiện trong các trường hợp sau đây:

    a) Được cấp có thẩm quyền điều động, luân chuyển, bố trí, phân công công tác khác mà không được kiêm nhiệm chức vụ cũ;

    b) Không đủ sức khỏe để tiếp tục lãnh đạo, quản lý;

    c) Không hoàn thành nhiệm vụ hoặc vi phạm kỷ luật của Đảng, vi phạm pháp luật của Nhà nước nhưng chưa đến mức bị kỷ luật bằng hình thức cách chức;

    d) Không đủ năng lực, uy tín để làm việc;

    đ) Vi phạm quy định của cơ quan có thẩm quyền về bảo vệ chính trị nội bộ.

    3. Công chức chưa được cấp có thẩm quyền quyết định cho từ chức hoặc miễn nhiệm vẫn phải tiếp tục thực hiện nhiệm vụ, chức trách được giao. Công chức sau khi thôi giữ chức vụ lãnh đạo, quản lý do từ chức hoặc miễn nhiệm được người đứng đầu cơ quan sử dụng công chức bố trí, phân công công tác khác phù hợp với yêu cầu nhiệm vụ của cơ quan, tổ chức, đơn vị và trình độ, năng lực của công chức.

    Điều 43. Thẩm quyền, trình tự, thủ tục bổ nhiệm, bổ nhiệm lại, từ chức, miễn nhiệm đối với công chức

    1. Người đứng đầu cơ quan, tổ chức, đơn vị được phân công, phân cấp quản lý công chức quyết định việc bổ nhiệm, bổ nhiệm lại hoặc quyết định cho từ chức, miễn nhiệm đối với công chức.

    2. Trình tự, thủ tục bổ nhiệm, bổ nhiệm lại, từ chức, miễn nhiệm đối với công chức thực hiện theo quy định của pháp luật và của cơ quan có thẩm quyền quản lý công chức.ưo

    Trường hợp họ đưa ra là không có bằng cấp thì vẫn có thể viện dẫn điểm d KHoản 2 ở trên, về quyết định miễn nhiêm sẽ do Thủ trưởng cơ quan ra nha bạn.

    Trường hợp chú bạn không đồng ý thì có thể làm đơn khiếu nại gửi lên thủ trưởng.

    Điều 44. Chế độ, chính sách đối với công chức từ chức, miễn nhiệm

    1. Công chức giữ chức vụ lãnh đạo, quản lý xin từ chức theo quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 42 Nghị định này được bảo lưu phụ cấp chức vụ hiện hưởng đến hết thời hạn giữ chức vụ theo quy định. Trường hợp thời hạn giữ chức vụ còn dưới 06 tháng thì được bảo lưu phụ cấp chức vụ hiện hưởng trong 06 tháng, kể từ ngày có quyết định từ chức.

    2. Công chức giữ chức vụ lãnh đạo, quản lý xin từ chức theo quy định tại điểm c và điểm d khoản 1 Điều 42 Nghị định này được bảo lưu phụ cấp chức vụ hiện hưởng trong thời gian 06 tháng, kể từ ngày có quyết định từ chức.

    3. Công chức giữ chức vụ lãnh đạo, quản lý miễn nhiệm do không đủ sức khỏe để tiếp tục lãnh đạo, quản lý theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều 42 Nghị định này được bảo lưu phụ cấp chức vụ hiện hưởng trong 06 tháng kể từ ngày có quyết định miễn nhiệm.

    4. Công chức giữ chức vụ lãnh đạo, quản lý miễn nhiệm theo quy định tại điểm c, d và đ khoản 2 Điều 42 Nghị định này thôi hưởng phụ cấp chức vụ kể từ ngày có quyết định miễn nhiệm.

     
    Báo quản trị |