DanLuat 2015

Vấn đề ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #101964 12/05/2011

    fantasy4ever

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:27/01/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Vấn đề ly hôn

    Có một người bạn hỏi mình việc ly hôn. Việc là thế này: anh A và chị B kết hôn vào tháng 7/2009 (có đăng ký kết hôn cũng tháng 7/2009). Sinh được 1 con gái vào tháng 1/2011. Gần đây, anh bạn này tâm sự với mình là việc hôn nhân này do gia đình anh ấy ép. Và đứa con này, anh ấy bảo rằng không phải con của anh ấy. Muốn đi xét nghiệm để có bằng chứng cụ thể thì không được do bé mới được hơn 1 tuổi ko thể xa mẹ.

    Chung quy lại mình muốn hỏi 1 việc: Sau khi tòa án giải quyết xong, công nhận việc ly hôn của họ, con sẽ do người mẹ nuôi theo khoản 2 điều 92 luật Hôn nhân gia đình, người cha sẽ cấp dưỡng theo thỏa thuận. Nếu anh này chứng minh đó không phải là con mình thì không cần phải cấp dưỡng nữa hay thế nào? Có điều luật nào quy định vấn đề này không? Người mẹ có vi phạm gì hay không?

    Mình cám ơn trước 
     
    4728 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #102017   12/05/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 1463 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Nếu anh chồng chứng minh được đứa bé trên không phải là con mình thì anh này làm đơn yêu cầu Tái thẩm bản án ly hôn về phần cấp dưỡng vì xuất hiện tình tiết mới làm thay đổi bản chất vụ việc.
    Để chứng minh việc này anh chồng này phải khởi kiện vụ án xác định con theo 

    Điều 64. Xác định con

    Người được nhận là cha, mẹ của một người có thể yêu cầu Toà án xác định người đó không phải là con mình.

    Thủ tục tham khảo tại: http://phamnghiem.com.vn/vn/bieu-mau/huong-dan-thu-tuc-to-tung-tai-toa-an-thanh-pho-ho-chi-minh/khoi-kien/ly-hon/huong-dan-khoi-kien-vu-an-ly-hon/

    Người vợ không phải chịu trách nhiệm pháp luật gì, chỉ bị Tòa án lương tâm xét xử việc cho anh chồng trở thành "quạ nuôi tu hú" mà thôi

    Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức Chánh - Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Trụ sở: 91 Nguyễn Văn Thủ, phường Đa Kao, quận 1

    Web: http://www.luatducchanh.vn/ - http://www.luatsuchanh.com/

    Điện thoại: (08) 66 540 777

    Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh

    Gtalk: luatsuchanh

    Skype: luatsuchanh

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    fantasy4ever (13/05/2011)
  • #102145   12/05/2011

    BeToan89
    BeToan89
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2010
    Tổng số bài viết (984)
    Số điểm: 15990
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 147 lần


    Câu hỏi mà chủ toppic đưa ra sao luật sư chanh không trả lời hết nhỉ?

    #548dd4;"> Nếu anh này chứng minh đó không phải là con mình thì không cần phải cấp dưỡng nữa hay thế nào? Có điều luật nào quy định vấn đề này không? Người mẹ có vi phạm gì hay không?
    Khi đã ly hôn, Theo mình thì đã không phải là cha con khi đã chứng minh được rồi, ( không phải con đẻ cũng không nhận làm con nuôi ) thì  không  thể có căn cứa để đặt ra nghĩa vụ cấp dướng của cha đối với con cái , Vì anh này không phải là cha đứa bé .Nghĩa vụ cấp dướng vấn có thể đặt ra đối với người mẹ khi không thể trực tiếp nuôi con.Còn người mẹ này về pháp luật mà nói thì không phạm luật nhưng về đạo đức thì vi pham rồi đấy.

    Điều 56. Nghĩa vụ cấp dưỡng của cha, mẹ đối với con khi ly hôn

    Khi ly hôn, cha hoặc mẹ không trực tiếp nuôi con chưa thành niên hoặc con đã thành niên bị tàn tật, mất năng lực hành vi dân sự, không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình có nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con.

    Mức cấp dưỡng cho con do cha, mẹ thoả thuận; nếu không thoả thuận được thì yêu cầu Toà án giải quyết.

    Betoan1989@yahoo.com

    *Khi là chính mình, bạn không có bất cứ điều gì phải sợ.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BeToan89 vì bài viết hữu ích
    fantasy4ever (13/05/2011)
  • #102273   13/05/2011

    fantasy4ever
    fantasy4ever

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:27/01/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    #4f81bd;">Cám ơn các bạn nhiều

     
    Báo quản trị |  
  • #102373   13/05/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 1463 lần
    Lawyer

    Chào bạn betoan89!
    Việc cấp dưỡng của anh này đã có bản án rồi thì tư vấn sao nữa?
    Topic đặt ra là nếu đứa bé này không phải là con thì phải làm sao? Thì tôi đã tư vấn rồi.

    Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức Chánh - Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Trụ sở: 91 Nguyễn Văn Thủ, phường Đa Kao, quận 1

    Web: http://www.luatducchanh.vn/ - http://www.luatsuchanh.com/

    Điện thoại: (08) 66 540 777

    Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh

    Gtalk: luatsuchanh

    Skype: luatsuchanh

     
    Báo quản trị |  
  • #102489   14/05/2011

    BeToan89
    BeToan89
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2010
    Tổng số bài viết (984)
    Số điểm: 15990
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 147 lần


    luatsuchanh viết:
    Chào bạn betoan89!
    Việc cấp dưỡng của anh này đã có bản án rồi thì tư vấn sao nữa?
    Topic đặt ra là nếu đứa bé này không phải là con thì phải làm sao? Thì tôi đã tư vấn rồi.

    Em thì hiểu câu trả lời của luật sư, nhưng người hỏi không học luật nên sẽ không hiểu rõ đâu, nên em trả lời thôi.
    Anh thông cảm nhé.

    Chúc anh sức khỏe

    Betoan1989@yahoo.com

    *Khi là chính mình, bạn không có bất cứ điều gì phải sợ.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-