DanLuat 2015

vấn đề liên quan tới đất công

Chủ đề   RSS   
  • #389276 24/06/2015

    huynhtanxuyen1988

    Sơ sinh

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2015
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    vấn đề liên quan tới đất công

    xin chào luật sư!!mong luật sư tư vấn giùm tôi với thắc mắc như sau: ông A đang sử dụng phần đất thuộc đất công do nhà nước quản lý,nhà nước đã có quyết định quy hoạch khu dân cư từ năm 2006,đã công khai dự án quy hoạch và thực hiện bán đấu giá tất cả các lô trong khu dân cư này,nhưng đến khi giao nền cho bà B lô trúng đấu giá trong khu dân cư trên thì nhà của ông A xây dựng dính trong lô bán đấu giá mà bà B đã trúng đấu giá,UBND xã đã mời ông A lên họp và đề nghị di dời nhà ở 3 lần để UBND xã thực hiện giao đất cho bà B lô đã trúng đấu giá vì phần đất trên thuộc đất công do nhà nước quản lý và phòng tài nguyên cũng xuống đo đạc khẳng định vị trí đất ông A ở thuộc đất công của nhà nước.Gia đình ông A không đồng ý di dời và trả lại đất,ông A có ý kiến rằng phần đất đó ông tôn nền từ năm 1997,giấy tôn nền có vay vốn và được ngân hàng xác nhận và ông đã được cấp số nhà,sinh sống tại phần đất này từ lâu,ông A khẳng định phần đất trên là của gia đình ông.MONG LUẬT SƯ VẤN GIÙM tôi là UBND xã phải làm cách nào để thu hồi phần đất trên,trong khi UBND xã không có thẩm quyền để thu hồi,và là đất công nên thu hồi thì không được đền bù số tiền đã tôn nền có đúng hay không?thủ tục lập biên bản và vận động đều đã đầy đủ,phần đất trên chưa được cấp giấy CNQSDĐ,UBND huyện thì nói phần đất công xã quản lý nên UBND xã có thẩm quyền để thu hồi không biết có đúng hay không??,vấn đề này giải quyết nhiều lần nhưng chưa được,mong luật sư tư vấn giúp tôi phải áp dụng điều mấy,khoàn mấy của luật đất đai sửa đổi mới nhấn năm 2013??chân thành cảm ơn luật sư!!!

     
    2057 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #389537   26/06/2015
    Được đánh dấu trả lời

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24037
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1252 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Vì phần đất ông A đang sử dụng là đất công nên khi phần đất sử dụng được đấu giá thì phần đất này sẽ bị thu hồi và sử dụng vì lợi ích của các hộ dân tham gia phiên đấu giá. Tại Khoản 1, Điều 16 của Luật Đất đai năm 2013 quy định Nhà nước quyết định thu hồi đất trong các trường hợp sau đây: Thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh, phát triển kinh tế - xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng; thu hồi đất do vi phạm pháp luật về đất đai; thu hồi đất do chấm dứt việc sử dụng đất theo pháp luật, tự nguyện trả lại đất, có nguy cơ đe dọa tính mạng con người. Thẩm quyền thu hồi đất được quy định tại Điều 66 của Luật Đất đai năm 2013 như sau:

    “1. Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định thu hồi đất trong các trường hợp sau đây:

    a) Thu hồi đất đối với tổ chức, cơ sở tôn giáo, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, tổ chức nước ngoài có chức năng ngoại giao, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, trừ trường hợp quy định tại điểm b khoản 2 Điều này;

    b) Thu hồi đất nông nghiệp thuộc quỹ đất công ích của xã, phường, thị trấn.

    2. Ủy ban nhân dân cấp huyện quyết định thu hồi đất trong các trường hợp sau đây:

    a) Thu hồi đất đối với hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư;

    b) Thu hồi đất ở của người Việt Nam định cư ở nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam. 

    3. Trường hợp trong khu vực thu hồi đất có cả đối tượng quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này thì Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định thu hồi đất hoặc ủy quyền cho Ủy ban nhân dân cấp huyện quyết định thu hồi đất.”

     Như vậy thẩm quyền thu hồi đấy sẽ thuộc ủy ban nhân dân cấp huyện.

    Nếu bạn cần tư vấn sâu hơn, xin vui lòng liên hệ luật sư. Thân!

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    huynhtanxuyen1988 (26/06/2015)
  • #389727   27/06/2015

    huynhtanxuyen1988
    huynhtanxuyen1988

    Sơ sinh

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2015
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Mong luật sư tư vấn giúp tôi là UBND huyện nóitrách nhiệm thu hồi buộc  ông A di dời nhà là của UBND xã,phần đất này chưa được cấp giấy và thuộc đất công do nhà nước  quản lý vì vậy UBND xã hoàn có thẩm quyền buộc ông A tháo dỡ di dời nhà đồng thời trả lại mặt bằng và thu hồi phần đất ông đang cất nhà vì đó là đất công,trong khi ông A lại không đồng ý di dời trả lại đất và nói đất đó là của gia đình ông ở đã lâu và ông cũng  được ngân hàng xác nhận có vay tiền tôn nền khu đất đó vào năm 1997,XIN LUẬT SƯ TƯ VẤN GIÚP tôi là UBND huyện nói như vậy có đúng hay không?trong khi tôi cũng không thấy điều khoản nào nêu ra để UBND xã có cơ sở thu hồi đất của ông A và buộc ông A di dời nhà trả lại mặt bằng nếu UBND xã thu hồi và buộc ông A di dời nhà thì UBND xã làm như vậy có đúng thẩm quyền không?và phải căn cứ vào điều khoản nào thì UBND xã mới được phép thu hồi và buộc ông A trả lại đất??vấn đề náy giải quyết quá khó khăn nên tôi rất mong được LUẬT SƯ GIÚP VÀ CHO HƯỚNG giải quyết!!tôi xin chân thành cảm ơn luật sư!!!!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281