Vấn đề liên quan đến công ty hợp danh

Chủ đề   RSS   
  • #58489 23/08/2010

    Mutxinh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/08/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vấn đề liên quan đến công ty hợp danh

    Mong mọi người giúp đỡ!

    1.Tại sao giám đốc, tổng giám đốc công ty hợp danh lại bắt buộc phải là thành viên hợp danh (thành viên công ty), còn các loại hình công ty khác lại được thuê giám đốc, tổng giám đốc, tức là không phải thành viên công ty?

    2. Công ty hợp danh có thể được chia, tách, hợp nhất hay sáp nhật không? Nếu có thì những hoạt động này xảy ra như thế nào? Điều kiện là gì?

    3. Khi nào thì công ty hợp danh rơi vào tình trạng giải thể, phá sản?

    4. Các văn bản Nghị định, Thông tư đi kèm của các vấn đề trên.
    Cập nhật bởi LawSoft08 ngày 02/10/2010 09:44:26 AM
     
    42202 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #59611   04/09/2010

    dung_law1987
    dung_law1987
    Top 500
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2009
    Tổng số bài viết (116)
    Số điểm: 430
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn. Mình xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

    1. Sở dĩ Giám đốc, Tổng giám đốc công ty hợp danh bắt buộc phải là thành viên hợp danh và không được thuê tại vì: Các thành viên hợp danh phải chịu trách nhiệm vô hạn hay nói cách khác thành viên hợp danh phải chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình về các nghĩa vụ của công ty ( Điểm b, Khoản 1, Điều 130 Luật doanh nghiệp 2005).

    Các thành viên hợp danh là đồng chủ sở hữu công ty hợp danh và các thành viên hợp danh thành lập công ty dựa trên sự quen biết, uy tín nghề nghiệp và sự hiểu biết về lĩnh hoạt động của công ty nên liên quan đến lợi ích của các thành viên còn lại. Do vậy pháp luật không cho công ty hợp danh thuê giám đốc, tổng giám đốc vì nó liên quan đến lợi ích của các thành viên hợp danh.

     Trên đây là những lý do mà công ty hợp danh không được thuê giám đốc, tổng giám đốc.
    2. Theo các Điều 150; 151; 152; 153 Luật doanh nghiệp 2005: Công ty hợp danh không thể chia, tách mà chỉ được hợp nhất, sáp nhập. Hoạt động và điều kiện hợp nhất, sáp nhập bạn có thể tham khảo tại Điều 152 và 153 Luật doanh nghiệp 2005.

    3. Công ty hợp danh rơi vào giải thể được quy định tại Điều 157 Luật doanh nghiệp 2005. Bạn có thể tham khảo.
     Chào bạn.
    Cập nhật bởi LawSoft08 ngày 02/10/2010 09:45:54 AM

    Nguyễn Văn Dũng

     
    Báo quản trị |  
  • #59883   07/09/2010

    thachthao_th2
    thachthao_th2

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/09/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Công ty hợp danh có thể chuyển đổi thành loại hình công ty nào ?

    Chào các anh các chị

    Em muốn hỏi công ty hợp danh có thể chuyển đổi thành các loại hình công ty khác không ah?

    Vấn đề này Luật doanh nghiệp không hề quy định. hic
    Cập nhật bởi LawSoft08 ngày 02/10/2010 09:47:28 AM Cập nhật bởi admin ngày 08/09/2010 10:40:16 AM Cập nhật bởi nguyenbuibahuy ngày 08/09/2010 10:32:19 AM
     
    Báo quản trị |  
  • #223393   31/10/2012

    ThaiTuanGroup
    ThaiTuanGroup

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/12/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    nói như bạn ko đc. DNTN cũng chịu trách nhiệm vô hạn nhưng vẫn đc thuê GĐ đó thôi. Theo mình là đc, đó là quyền DN nhưng TVHD phải chịu trách nhiệm trc pl

     
    Báo quản trị |  
  • #223397   31/10/2012

    longquochan
    longquochan
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2012
    Tổng số bài viết (799)
    Số điểm: 7274
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 443 lần


    Vấn đề này nằm ở chỗ :Tất cả các thành viên hợp danh đều có quyền đại diện cho công ty tham gia vào các giao dịch và toàn thể công ty đều phải chịu trách nhiệm đối với giao dịch này trừ TH quy định tại điều 133 LDN 2005.Trong khi đó thi Tổng giám đốc,giám đốc của các công ty khác chỉ được đại diện tham gia vào các giao dịch trong phạm vi ủy quyền cho phép mà thôi.Nếu như những tổng giám đốc hay giám đốc này mà xác lập giao dịch vượt quá thẩm quyền cho phép thì đều phải chịu trách nhiệm cá nhân về phạm vi vượt quá đó

    Thân ái!

    Tư vấn pháp luật miễn phí qua gmail: hoangtunglkd.neu@gmail.com.

    Hãy nhớ rằng những gì bạn biết chỉ là một hạt cát, còn những điều bạn chưa biết mới đúng là một đại dương.

    Không phải lúc nào bạn cố gắng cũng thành công,nhưng phải luôn cố gắng để không hối tiếc khi thất bại !!!

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn longquochan vì bài viết hữu ích
    dinhvanhuan (23/12/2012) snowwons (31/05/2017)
  • #234895   22/12/2012

    kiwikiwi0305
    kiwikiwi0305

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/12/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào các bạn!

    Mình có thắc mắc muốn hỏi là điều kiện để trở thành giám đốc, tổng giám đốc, chủ tịch hội đồng thành viên của công ty hợp danh là gì, được quy định ở điều mấy? Mình có tìm trong luật Doanh nghiệp 2005 mà k thấy, chỉ thấy điều kiện của bên cty TNHH với cty Cổ phần thối Mấy bạn trả lời giúp mình nhé^^

     
    Báo quản trị |  
  • #234901   22/12/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14362)
    Số điểm: 99323
    Cảm ơn: 3268
    Được cảm ơn 5058 lần
    SMod

    Chào bạn, chắc bạn đọc chưa kỹ đó thôi

    Điều 135. Hội đồng thành viên

    1. Tất cả thành viên hợp lại thành Hội đồng thành viên. Hội đồng thành viên bầu một thành viên hợp danh làm Chủ tịch Hội đồng thành viên, đồng thời kiêm Giám đốc hoặc Tổng giám đốc công ty nếu Điều lệ công ty không có quy định khác.

     
    Báo quản trị |  
  • #236801   02/01/2013

    kiwikiwi0305
    kiwikiwi0305

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/12/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Uhm, vậy là chỉ ngắn gọn nhiêu đó thôi hả bạn? Tại vì mình thấy bên cty TNHH, điều kiện đc quy định nhiều hơn, vd D57 Luật Doanh nghiệp 2005 á, có hẳn một điều riêng để quy đinh điều kiện cho Giám đốc, tổng giám đốc luôn ;)

    À nếu điều lệ công ty không có quy đinh khác thì có thể thuê giám đốc, tổng giám đốc bên ngoài và tiêu chuẩn, điều kiện đc thuê là do cty quyết định đúng k bạn?

     
    Báo quản trị |  
  • #236849   02/01/2013

    khanghailaw
    khanghailaw
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/12/2012
    Tổng số bài viết (229)
    Số điểm: 2147
    Cảm ơn: 229
    Được cảm ơn 90 lần


    minh đồng ý với dung-law1987

     
    Báo quản trị |  
  • #237029   03/01/2013

    kiwikiwi0305
    kiwikiwi0305

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/12/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    kiwikiwi0305 viết:

    Uhm, vậy là chỉ ngắn gọn nhiêu đó thôi hả bạn? Tại vì mình thấy bên cty TNHH, điều kiện đc quy định nhiều hơn, vd D57 Luật Doanh nghiệp 2005 á, có hẳn một điều riêng để quy đinh điều kiện cho Giám đốc, tổng giám đốc luôn ;)

    À nếu điều lệ công ty không có quy đinh khác thì có thể thuê giám đốc, tổng giám đốc bên ngoài và tiêu chuẩn, điều kiện đc thuê là do cty quyết định đúng k bạn?

    hix, mn ơi, trả lời giúp mình đi:-P

     
    Báo quản trị |  
  • #237148   03/01/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14362)
    Số điểm: 99323
    Cảm ơn: 3268
    Được cảm ơn 5058 lần
    SMod

    Bạn cần đọc văn bản kỹ hơn mới được. Điều 135 đã quy định rõ rồi

    Tất cả thành viên hợp lại thành Hội đồng thành viên. => nghĩa là không phải là thành viên cty thì không thể tham gia hội đồng.

    Hội đồng thành viên bầu một thành viên hợp danh làm Chủ tịch Hội đồng thành viên, => có nghĩa là Chủ tịch phải là thành viên

    đồng thời kiêm Giám đốc hoặc Tổng giám đốc công ty nếu Điều lệ công ty không có quy định khác. => có nghĩa là nếu không có quy trong điều lệ thì Chủ tịch kiêm luôn Giám đốc cty. Nếu cty muốn thuê GĐ là người bên ngoài thì phải có quy định rõ ràng trong điều lệ, và tiêu chuẩn giám đốc thế nào cũng phải ghi rõ luôn.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #237289   04/01/2013

    kiwikiwi0305
    kiwikiwi0305

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/12/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    ntdieu viết:

    Bạn cần đọc văn bản kỹ hơn mới được. Điều 135 đã quy định rõ rồi

    Tất cả thành viên hợp lại thành Hội đồng thành viên. => nghĩa là không phải là thành viên cty thì không thể tham gia hội đồng.

    Hội đồng thành viên bầu một thành viên hợp danh làm Chủ tịch Hội đồng thành viên, => có nghĩa là Chủ tịch phải là thành viên

    đồng thời kiêm Giám đốc hoặc Tổng giám đốc công ty nếu Điều lệ công ty không có quy định khác. => có nghĩa là nếu không có quy trong điều lệ thì Chủ tịch kiêm luôn Giám đốc cty. Nếu cty muốn thuê GĐ là người bên ngoài thì phải có quy định rõ ràng trong điều lệ, và tiêu chuẩn giám đốc thế nào cũng phải ghi rõ luôn.

     

    Uhm, Mình hiểu rồi, đúng là đọc k kỹ nên k hiểu! Thanks bạn nhìu nghen^^~

     
    Báo quản trị |  
  • #378518   10/04/2015

    cho minh hỏi:

    có sự phan biệt rạch dòi giữa tài sản cá nhan và tài sản của công ty hợp danh hay không ? căn cứ vào đâu?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #378538   11/04/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14362)
    Số điểm: 99323
    Cảm ơn: 3268
    Được cảm ơn 5058 lần
    SMod

    Bạn đọc kỹ đoạn trích văn bản dưới đây để tìm câu trả lời nhé

    Điều 130. Công ty hợp danh

    1. Công ty hợp danh là doanh nghiệp, trong đó:

    a) Phải có ít nhất hai thành viên là chủ sở hữu chung của công ty, cùng nhau kinh doanh dưới một tên chung (sau đây gọi là thành viên hợp danh); ngoài các thành viên hợp danh có thể có thành viên góp vốn;

    b) Thành viên hợp danh phải là cá nhân, chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình về các nghĩa vụ của công ty;

    c) Thành viên góp vốn chỉ chịu trách nhiệm về các khoản nợ của công ty trong phạm vi số vốn đã góp vào công ty.

    2. Công ty hợp danh có tư cách pháp nhân kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

     
    Báo quản trị |